


Jalada, Anwani na Muhtasari

Katika jalada la riwaya ya Nguu za Jadi, kuna vitu anuwai vinavyoonekana, na vinaweza
kuwa na fasiri mbalimbali kwa wasomaji tofautitofauti. Vitu vilivyopo kwenye mchoro wa
jalada hilo ni:

a)

b)

d)

Picha ya mwanamume mzee anayemzungumzia mvulana. Kutokana na
wanavyoonekana, ni wazi wamefunikwa kwa kiwango cha haja na giza. Hii inaweza
kuchukuliwa kama ishara ya mtoto wa kiume ambaye ametanzwa na matatizo,
ambaye hajapewa hadhi anayostahili katika jamii, kama inavyoonekana baadaye
kwenye riwaya yenyewe.

Mbele ya picha ya mwanamume anayemzungumzia mvulana kuna uwanja usiokuwa
na mimea, pengine kutokana na uharibifu wa mazingira, jambo ambalo pia
linajitokeza ndani ya riwaya.

Mbele huko kuna miti ambayo imefunikwa na giza kiasi, ambayo inaweza
kuchukuliwa kuwakilisha matumaini yaliyonyimwa nafasi ya kujitokeza vizuri.

Nyuma ya miti kuna mlima mkubwa ulio na vilele (nguu) ambavyo vina mwangaza
juu. Hii inaweza kuchukuliwa kuwa ishara ya matatizo (mlima) na suluhu
inayopendekezwa na mwandishi ya kukabiliana na nguu (vikwazo) za tangu jadi
zinazotatiza maendeleo ya jamii.

Nyuma ya mlima kuna mwanga hafifu unaojitokeza. Mwanga huu unaweza
kuchukuliwa kuwa kiwakilishi cha matumaini mapya kwamba jamii iliyokumbwa
na matatizo mengi kwa muda mrefu hatimaye inapata mwanga, kama inavyofanyika
kwenye riwaya Lonare anapochaguliwa kuwa mtemi, jambo linaloipa nchi ya Matuo
matumaini mapya ya mabadiliko chanya.

Ufaafu wa Anwani: Nguu za Jadi

Nguu ni vilele vya milima. Katika riwaya hii, neno hili limetumiwa kisitiari, kuwakilisha
vikwazo au matatizo yanayokumba jamii inayozungumziwa. Kwa hivyo, Nguu za Jadi ni
vikwazo ambavyo vimekuwepo kama desturi au kanuni za maisha, na ambavyo vinadumaza
maendeleo ya jamii.

Mifano ya vikwazo hivyo kutoka katika riwaya ni:

v

AN

Mila ambazo zinawadunisha wanawake na kuwanyima uhuru wa kujiendeleza.
Mifumo yauongozi mbaya inayosababisha ufisadi, ukabila, utabaka, ubinafsi, hali ya
kutowajibika, ufujaji wa mali za umma, uharibifu wa mazingira, ukiukaji wa haki za
watoto, ukatili na wizi wa mali yaumma.

Mifumo wa ubabedume uliokolea taasubi ya kiume wenye kudhalilisha wanawake na
watoto wa kike.

Mila zinazomnyima mtoto wa kiume nafasi ya kujiendeleza. Mila hizi zimemtelekeza
mtoto wa kiume kwa kutothamini elimu na maendeleo yake.

Umaskini uliokithiri.

Matumizi na ulanguzi wa dawa za kulevya.

Changamoto za ndoa naukahaba.



Riwaya ya Nguu za Jadi kwa Muhtasari

Riwaya inapoanza, mhusika mkuu, Mangwasha, yuko na wanawe wawili, Sayore na Kajewa,
katika kanisa fulani, ambapo wanajificha. Nje ya kanisa hilo, wapo watu wengine wa kabila
la Waketwa, waliokimbilia usalama hapo baada ya makao yao katika eneo la Matango
kuchomwa.

Kuna fununu kwamba jamii ya Waketwa inafurushwa kutoka makwao kwa sababu kuna watu
fulani wanaotaka ardhi ya Matango kwa nguvu.

Mtemi Lesulia, kiongozi wa nchi, anachukia kabila la Waketwa kwani yeyeanatoka katika
kabila la Wakule. Waketwa na Wakule Wana uhasarna wa tangu jadi. Lonare, ambaye ni
kiongozi wa Waketwa, ana urnaarufu mkubwa nchini. Katika uchaguzi mkuu uliopita,
alitekwa nyara na kwa namna hiyo, Mtemi Lesulia aliishia kuchaguliwa bila kupingwa.

Mangwasha ni mwanamke mwenye bidii, na anafanya kazi ya uhasibu katika afisi ya Chifu
Mshabaha. Chifu huyu ni rafiki mkubwa wa Mtemi Lesulia, naye pia anawachukia Waketwa.
Hivyo, anapanza kuwadhulumu Waketwa, jambo ambalo Mangwasha analifahamu kutokana
na kufanya kazi naye. Chifu Mshabaha pia ni rafikiye Sagilu, mzee anayetaka kumuoa
Mangwasha licha ya kwamba anajua msichana huyu ana mchumba, Mrima, na wanapanga
ndoa. Siku ya harusi ya Mangwasha na Mrima, Sagilu anamtuma kimada wake, Sihaba,
akiwa na bomu lililofungwa kama zawadi kwa maharusi. Kwa bahati nzuri, watu
wanamshuku na maafa aliyokusudia kufanya hayafanyiki. Sagilu anamnyemelea Mrima na
kumzuga kwa kutumia pesa kiasi kwamba Mrima anaisahau familia yake, huku akimwachia
Mangwasha jukumu la kuwalea wana waowawili.

Nchi ya Matuo inakumbwa na matatizo mengi. Kuna matatizoya kiuchumi
yanayosababishwa na uongozi mbaya na ufisadi uliokithiri. Mtemi Lesulia anaendeleza
ubaguzi dhidi ya Waketwa na vijana wengi walio na elimu hawapati kazi za kujiendeleza
kimaisha. Kwa mfano, uteuzi wa wagombea nafasi za uongozi ukiwa umekaribia, machifu
wanalazimishwa kuwahamisha Waketwa kutoka Matango ili viongozi wanaopendelewa na
mtemi wasipate upinzani, na yeye Mtemi Lesulia asishindwe na mpinzani wake mkuu wa
kisiasa, Lonare. Sihaba anatumwa kwenda kuhakikisha kwamba makazi ya Waketwa
yameteketezwa,

Anawatumia vijana ambao wanatumia petroli kuchoma makazi hap. Lonare na wafuasi wake
wamepeleka kesi mahakamani, na akiwa na wenziwe, kama vile Ngoswe, wanawashawishi
watu kurudi katika mako yao ya zamani kule Matango ambako wanajenga mahema. Hata
hivyo, siku ya tatu, vijikaratasi vinasambazwa kuwataka watu watoke kwenye ardhi hiyo
ambayo, inabainika, imetwaliwa na kupewa Nanzia, mkewe

Mtemi Lesulia, na rafikiye mtemi, Mbwashu. Hawa wanataka kujenga jengo la kibiashara
katika ardhi hiyo ya Matango. Watu wanaokuja kuanza ujenzi wanafukuzwa na Waketwa
walioamua kuitetea ardhi yao kwa vyovyote vile. Baada ya kuona kwamba mpango wao
umetibuka, Mtemi Lesulia anamtumia Sagilu kumpa Mrima pesa nyingi pamoja na
ahadi kwamba atapewa kazi serikalini, ilimradi amfanyie Mtemi Lesulia kampeni na
kuwaendea kinyume Waketwa.

Kipindi kifupi kabla ya uteuzi wa watakaopeperusha bendera za vyama mbalimbali, Sagilu
anatofautiana na mwanawe, Mashauri, baada ya mwanawe kugundua kwamba babake ana



uhusiano wa kimapenzi na mpenzi wake, Cheiya. Mtemi Lesulia naye anakosana na
mwanawe, Ngoswe, wakati anapanga njama ya kuvuruga zoezi la uteuzi ili kuwaharibia
wapinzani wake nafasi za kuteuliwa. Ngoswe anaona kwamba hatua ya babake inaongozwa
na ubinafsi wa kujitakia uongozi na kutojali kwamba baadhi ya watu huenda wakapoteza
maisha yao katika vurugu anazopanga. Sagilu anashindwa katika uteuzi na inakuwa wazi
kwamba Mtemi Lesulia atakuwa na upinzani mkubwa katika uchaguzi mkuu ujao. Kwa
ushawishi wake, Chifu Mshabaha anafutwa kazi na mtemi anaamua kumwondokea Sagilu
ambaye sasa anaandamwa na sheria kwa ufisadi alioendesha nchini. Awali, tunaona
Mangwasha akipoteza kazi yake katika afisi ya Chifu Mshabaha kwa kujitokeza kama
mpinzani wa serikali kwani anamfanyia Lonare kampeni, kando na kwamba mara zote,
hakumkubalia Sagilu ombi la kumtaka awe kimada wake. Sihaba anatiwa mbaroni kwa
kuendesha biashara haramu ya ukahaba inayosababisha wasichana wengi kuharibika lakini
anaachiliwa kutokana na ushawishi aliokuwa nao serikalini. Mikasa hii inawaathiri wahusika
wengi vibaya.

Sagilu anapatwa na kichaa na mkewe mtemi, Nanzia, anaugua baada ya jengo lake la
kibiashara la Skyline Mall kutwaliwa. Baada ya kulazwa hospitalini kwa muda, anafariki.

Kwa mara nyingine, Lonare anatekwa nyara kabla ya uchaguzi lakini anafaulu kutoroka na
kupata matibabu. Uchaguzi mkuu unafanyika na Lonare anachaguliwa kuwa mtemi. Rafikiye
Sagilu anashindwa na Mwamba anayechaguliwa kuwa mbunge wa Matango. Lonare
anawahutubia wananchi wa Matuo na kuahidi kuufufua uchumi wa nchi na kukabiliana na
ufisadi serikalini. Anaahidi pia kwamba serikali yake itashughulikia tatizo la ukosefu wa ajira
kwa vijana na kuhakikisha kwamba pana usawa wa kijinsia, akisema kwamba Matuo
imesambaratishwa na ubabedume. Anawaomba wananchi wenzake kujiepusha na ukabila na
kuwahimiza kukataa na kufichua maovu yanapofanyika nchini. Lonare anachagua kutolipiza
kisasi dhidi ya mahasidi wake wakisiasa.

Sura ya Kwanza

Mangwasha yuko na wanawe katika kanisa fulani ambapo yeye na watu wa kabila lake la
Waketwa wamekimbilia usalama baada ya kuchomewa nyumba zao katika mtaa wa

ardhi ya Matango kwa nguvu. Inabainika pia kwamba myjini Taria, kuna jamii mbili ambazo
ni mahasimu wa tangu jadi, Wakule na Waketwa. Mtemi Lesulia, kiongozi wa nchi, anatoka
katika jamii ya Wakule na anawachukia Waketwa. Lonare ni kiongozi wa Waketwa lakini
ana umaarufu mkubwa nchini kote kwani katika uchaguzi mkuu uliopita, alikuwa na sera
bora zaidi. Hata hivyo, kabla ya kufanyika kwa uchaguzi, alitekwa nyara na Mtemi Lesulia
kuchaguliwa bila kupingwa. Mangwasha anafanya kazi ya uhasibu katika afisi ya Chifu
Mshabaha. Anajua kwamba Chifu Mshabaha, ambaye pia anawachukia Waketwa, anafanya
mpango wa kuwadhulumu Waketwa. Kwa sababu hii, anapanga kumwona kiongozi wake,
Lonare, ili kumweleza njama zinazopangwa dhidi ya watu wake.

Juhudi za Mangwasha, hata hivyo, zinatatizwa na hali kwamba jamii haimthamini
mwanamke, na anashangaa kama atasikilizwa. Anaamua atafanya tu alilokusudia, liwe

liwalo.

Masuala makuu yanayojitokeza katika Sura ya Kwanza



v Uhasama wa kikabila na kisiasa unajitokeza kwani Waketwa wanabaguliwa na kupokwa
haki zao za kumiliki ardhi na kuishi kwa amani. Waketwa wanalaumiwa hata kwa
mambo ambayo hayako katika uwezo wa binadamu kudhibiti, kama vile maradhi sugu
yanapowashinda madaktari. Kiongozi wa Waketwa, Lonare ameepuka kifo mara nyingi,
kifo kilichopangwa na Wakule.

v" Ukabila ulioshamiri Matuo unawafanya Waketwa wengi kuwa katika tabaka la chini,
huku wakiwa na viongozi wachache sana serikalini.

v Mfumo wa ubabedume unawanyima wanawake nafasi ya kujiamini kama wahusika sawa
katika jamii. Mwanamke asiyekuwa na cheo au pesa hawezi kusikilizwa (uk. 8).

v’ Ufisadi umeshamiri katika jamii. Ardhi ya Waketwa inapotwaliwa, Chifu Mshabaha
anaangalia kando kwani ameshapokeamlungula (uk. 9).

v" Maudhui ya bidii yanajitokeza kupitia kwa mhusika Mangwasha ambaye msimulizi
anasema alifunzwa kuuambaa uvivu (uk. 12).

Sura ya Pili

Mangwasha ni msichana mwenye bidii kazini, katika afisi ya Chifu Mshabaha. Anakutana na
Mrima, ambaye pia ni mwenye bidii, na kuchumbiana. Wanafanya mazoea ya kwenda kula
chakula katika mkahawa unaomilikiwa na Sagilu, mzee ambaye ni rafikiye Mtemi Lesulia.
Sagilu anamtaka Mangwasha kimapenzi na anapomkataa, anaweka kisasi dhidi yake. Chifu
Mshabaha pia anamchukia Mangwasha kwa kumchumbia mwanamume asiyekuwa na pesa
na kumkataa rafikiye, Sagilu, ambaye ni tajiri.

Siku ya harusi ya Mangwasha na Mrima, Sagilu anamtuma Sihaba, kimada wake, na bomu
ambalo linalipuka na kusababisha watu waliohudhuria sherehe kutawanyika. Baada ya miaka
kadhaa katika ndoa na kuwa na watoto wawili, Mrima anabadilika. Anaitelekeza familia yake
na kuingilia ulevi. Mangwasha anateseka sana na anapoamua kufuatilia mumewe ili ajue ni
nini kilichomfanya abadilike, anagundua kwamba anapewa pesa nyingi na Sagilu, ambaye ni
adui wa ndoa yao.

Masuala makuu yanayojitokeza katika Sura ya Pili

» Mangwasha, mhusika mkuu, anajitokeza kama mwanambke jasiri na aliyejikomboa kiakili.
Hathamini tamaduni zilizopitwa na wakati, kama vile kulazimishiwa ndoa kwa misingi ya
mali. Kwa msingi huu, anamkataa Sagilu ambaye anatumia ushawishi wa hela kumtaka
awe mwanamke wake. Yeye ni mwenye mapenzi ya dhati, haliinayomfanya kumjali
mumewe na kufuatilia ili ajue ana tatizo gani linalomfanya kuingilia ulevi na kuitelekeza
familia yake.

» Sagilu anasawiriwa kama mtu katili, anayehodhi bidhaa na kuziuza kwa bei za juu wakati
kuna uhaba wa bidhaa hizo. Aliwahi kuagiza maziwa ya watoto ambayo yalihatarisha
maisha yao. Kwa kuwa ana uhusiano wa karibu na Mtemi Lesulia, sheria hazikumfuatilia
katika suala hili, ishara yaufisadi.

» Chifu Mshabaha anajitokeza kama mbaguzi na mpyaro. Anasema kwamba Waketwa
hawana akili (uk. 20).

» Ufisadi unajitokeza kwani polisi hawajishughulishi kumtia mbaroni mwanamke
anayekuwa na kilipuzi kwenye harusi yaMangwasha.



» Sagilu ana kisasi na familia ya Mangwasha. Kwa sababu hiyo, anatumia pesa ili
kumtokomeza Mrima na kwa namna hiyo, kumsababishia Mangwasha na wanawe
mateso.

» Taasubi ya kiume inajitokeza kupitia mhusika Mrima ambaye anamwambia Mangwasha
kwamba hamzuii kuoa mke mwingine (uk.41).

Sura ya Tatu

Waketwa ni watu wenye bidii. Hata hivyo, wengi wao wanaishia kufanya kazi duni na
wanabaguliwa kwa kila hali kwani utawala wa Mtemi Lesulia ni fisadi na unaendeleza
ubaguzi dhidi yao. Kuna matatizo ya kiuchumi yanayotokana na uongozi mbaya; vijana
waliosoma hawana ajira na wengi wao hawasomi kutokana na umaskini uliokithiri. Pia, kuna
uharibifu wa mazingira kutokana na mapuuza na kutojali kwa serikali.

Uhalifu pia umeongezeka na maadili kuwakimbia watu, hasa vijana. Lonare anamtembelea
Mangwasha. Tunafahamu kwamba machifu wamelazimishwa kuwahamisha Waketwa kutoka
Matango ili Mtemi Lesulia asipate upinzani katika eneo hilo, na Lonare asichaguliwe, kwani
wafuasi wake wengi wanaishi huko. Baadaye, Sagilu anamtembelea Mangwasha usiku na
kutaka kumhonga kwa pesa ili amkubali. Mangwasha anamfukuza na kukataa Pesa zake.
Usiku huo anapolala, anaota kwamba jinyama hatari linamfukuza na mbele anakokimbilia
anakabiliwa na moto mkubwa. Anapoamka, anatanabahi kwamba Matango inateketezwa kwa
moto na watu wanahangaika ovyo.

Masuala makuu

a) Maudhui ya bidii na kutobagua kazi yanasisitizwa katika sura hii. Waketwa
hawakuchagua kazi kama walivyofanya Wakule. Walifanya hata zile zinazofikiriwa
kuwa duni (uk. 43).

b) Ufisadi unajitokeza kwani watu wengi, hasa wa jamii ya Wakule, wanapata kazi hata
bila kuhitimu, jambo ambalo lina madhara makubwa, kama vile vifo vinavyofanyika
hospitalini ambako watu wasiosomea udaktari wanaajiriwa kufanya upasuaji wa
kimatibabu. Viongozi wa kijeshi pia wanatoka katika jamii ya Wakule (uk. 44).

¢) Uchafuzi wa mazingira pia umeangaziwa. Wananchi wanaathirika kiafya kutokana na
uchafuzi wa mazingira (uk. 46).

d) Umaskini unawafanya baadhi ya vijana kutopata elimu ya haja, huku wasichana
wakipata mimba za mapema na kukosa kuendelea na masomo (uk. 48-49).

e) Lonare anajitokeza kama kiongozi bora kwani anapigania elimu ya wasichana na
anataka kuongoza Matuo si kwa sababu ya mshahara tu bali kwa kuwa anawapenda
wananchi wenzake, kuonyesha kwamba yeye pia ni mzalendo.

f) Mwandishi ametumia jazanda ya jinyama na moto. Jinyama linalomkimbiza
Mangwasha ni Sagilu ambaye ni mzee asiyekuwa na maadili, nao moto ni
kiangazambele cha moto unaowachomea Waketwa makazi yao huko Matango.

Sura ya Nne

Sura hii inaanza asubuhi baada ya watu kukesha nje ya kanisa. Hii ni baada ya kufurushwa
kutoka Matango. Mangwasha na Mbungulu wanakutana na wanawake wengine ambao
wanaelezea kwamba usiku walipochomewa nyumba walikutana na vijana. Hawa walikuwa
na mageleni yaliyohanikiza harufu ya mafuta ya petroli. Vijana hao waliingia kwenye gari
jekundu lililoendeshwa na mwanamke fulani ambaye hawakuweza kumtambua. Mkurugenzi



wa ardhi mjini Taria anakuja mahali pale akiandamana na Chifu Mshabaha na mwanamke
aitwaye Mbwashu. Anawaahidi watu chakula, mablanketi na mahema ya msaada. Watu
wanakasirishwa na hatua ya kuwachukulia kama wakimbizi lakini mkurugenzi huyo anasema
kwamba chanzo cha moto uliowachomea makazi yao hakijulikani kisha anaondoka. Watu
wana hasira, hawataki kuishi mahali hapo; wako radhi kwenda kukita mahema huko
Matango.

Siku ya tatu baada ya kurudi Matango, vijikaratasi vinasambazwa kuwataka Waketwa watoke
sehemu hiyo. Watu wanakuja hapo kutaka kujenga ua ili kuzingira ardhi ya Matango lakini
wanafukuzwa na wenyeji, ambapo Sihaba anajeruhiwa. Huyu ndiye aliyesambaza vijikaratasi
vya kuwataka watu wahame eneo la Matango. Sagilu naye ameshaonywa na Mtemi Lesulia
kuhakikisha kwamba jalada halisi la ardhi ya Matango halipatikani, kwani ardhi hiyo sasa ni
mali ya Nanzia, mkewe mtemi, na Mbwashu.

Baadaye, Sihaba anamtembelea Chifu Mshabaha. Anamwachia barua zenye taarifa kuhusu
jengo la kibiashara ambalo linanuiwa kujengwa Matango. Kuna barua kutoka kwa Mtemi
Lesulia inayoeleza kwamba kipande hicho cha ardhi ni mali ya Nanzia na Mbwashu.
Mangwasha anazirudufisha barua zote na baadaye zinatumiwa kama ushahidi mahakamani
katika kesi inayohusu ardhi ya Matango. Mwamba, mwanasheria anayewakilisha Waketwa
katika kesi hiyo anashinda kesi kwa ushahidi huo. Mpango wa Mtemi Lesulia, Sagilu na
Chifu Mshabaha wa kuwafurusha Waketwa kutoka kwenye ardhi ya Matango unakosa
kufaulu.

Mtemi Lesulia anapanga njama nyingine. Kupitia kwake Sagilu, wanampa Mrima pesa
nyingi pamoja na ahadi ya kumpa cheo serikalini ikiwa atamfanyia kampeni Mtemi Lesulia
na kuwaendea kinyume Waketwa. Mangwasha anapata pesa hizi pamoja na barua yenye
ahadi alizopewa Mrima na anamtaarifu Lonare, Mwamba, Sauni na Sagura. Wanakutana na
Mrima na kufanikiwa kumweleza ukweli kwamba anatumiwa tu kisiasa, na kwamba Mtemi
Lesulia na Sagilu hawana mpango wowote wakumfaa. Wanakubaliana kurudisha pesa
alizohongwa nazo kwa Sagilu, ambaye wanamkuta akiwa kwenye mkutano pamoja na
wafuasi wake.

Masuala makuu

» Mangwasha na Lonare wanajitokeza kama wahusika waadilifu, wanarudisha pesa
zilizotumiwa kama hongo kwa Sagilu kutoka kwa Mrima. Aidha, ni wenye mapenzi ya
dhati kwa nchi na kwa watu wao. Wanamwokoa Mrima kutoka Majaani ambako
amedhoofikia kiafya.

» Chifu Mshabaha, Mbwashu, Sagilu, Mafamba na Mtemi Lesulia wanajitokeza kama
wahusika fisadi na katili kwani hawajali athari za vitendo vyao vya kifisadi kwa
wananchi. Mtemi Lesulia analinganishwa na mjusikafiri anayekula chakula cha mchwa
na mchwa wenyewe. Maelezo haya yanajenga jazanda ya utawala dhalimu
unaowaangamiza wananchi wake.

Sura ya Tano

Nchi ya Matuo inakaribia uteuzi wa viongozi. Sagilu, aliyekuwa na matumaini makubwa ya
kupata uteuzi wa kugombea uongozi wa Matango anapata msururu wa mapigo. Ana uhusiano
wa kimapenzi na mpenzi wa mwanawe, Mashauri, aitwaye Cheiya. Mashauri anapogundua
jambo hili anamchukia babake hata kumkana. Zaidi ya hayo, anajiunga na kundi



linalomuunga mkono Lonare na Mwamba, ambao wanawania kiti cha mtemi na uongozi wa
eneobunge la Matango mtawalia. Mashauri ni rafikiye Ngoswe, mwanawe Mtemi Lesulia.
Ngoswe anafahamika zaidi kama mlanguzi mkubwa wa dawa za kulevya, kando na
kukusanya ushuru kutoka katika mashamba ydnayomilikiwa na wazazi wake. Cheiya anatoka
katika familia ya kimaskini lakini baada ya elimu yake na kukutana na Mashauri,
anakengeuka na kuanza kuhusudu pesa, na hii ndiyo sababu anashawishiwa na Sagilu kwa
urahisi.

Baada ya mtemi Lesulia kujua kwamba mwanawe Sagilu anamuunga mkono Lonare,
anapanga njama ya kuzua vurugu wakati wa uteuzi ili Lonare asipate kuteuliwa akaishia
kushindana naye. Anafanya hivi pia ili Sagilu achukue uongozi wa Matango. Ngoswe
hamuungi babake mkono katika azimio lake. Anashangaa ni kwa nini babake yuko radhi
watu wapoteze maisha yao ili yeye na rafiki yake watwae uongozi. Yeye pia anaasi na
kujiunga na Mashauri katika kumuunga mkono Lonare.

Baada ya uteuzi kufanyika, Sagilu anashindwa na mpinzani wake, Mwamba. Jambo hili
linamuudhi Mtemi Lesulia ambaye anaamua kuacha sheria ifuate mkondo wake, kwani mara
zote amekuwa akiwalinda marafiki zake dhidi ya sheria, hasa Sagilu ambaye ni fisadi
mkubwa. Kufuatia hili pia, Chifu Mshabaha anafutwa kazi na waziri anayehusika na masuala
ya utawala.

Mangwasha anafutwa kazi kwa kuwa anamuunga mkono Lonare ambaye ni mpinzani wa
Mtemi Lesulia. Analazimika kujiunga na mumewe katika kuendeleza biashara kwenye duka
lao. Mangwasha anamwonea huruma mtoto wa kiume kwani ameishia kutelekezwa huku
jamii ikimwangazia zaidi mtoto wa kike. Hivyo, kwa msaada wa mashirika mbalimbali,
anafungua afisi mjini Taria ili kuwashughulikia vijana hao, ambao aliona wanaendelea
kuangamia taratibu.

Sihaba, ambaye anaendesha biashara ya ukahaba, anakamatwa na majengo anayoendelezea
biashara hiyo yanafungwa. Miezi minne baada ya kushindwa katika uteuzi, Sagilu anapatwa
na kichaa. Mkewe Mtemi Lesulia, Nanzia, naye anapatwa na msongo wa mawazo na kulazwa
hospitalini, baada ya kupokonywa jengo la kibiashara la Skyline Mall. Ugonjwa wake
unamsababishia kifo. Hata hivyo, kabla hajafa, anamweleza Ngoswe kwamba yeye ni mtoto
wa Sagilu, wala si mwanawe Mtemi Lesulia. Hali ya Sagilu inaendelea kuwa mbaya
hospitalini. Mwishowe anamwomba mwanawe, Mashauri, msamaha kwa kumwendea
kinyume. Mashauri anamsamehe. Mali ya Sagilu inatwaliwa na serikali kwani aliipata kwa
njia ya ufisadi. Wakati huu pia inafahamika kwamba Cheiya alitumiwa kumtilia Lonare sumu
kwenye kinywaji chake. Anakamatwa na kupelekwa kwenye kituo cha polisi.

Masuala makuu

a) Suala la ukengeushi linaangaziwa katika kisa cha Sagilu na Cheiya. Sagilu kuandamana
na msichana wa umri wa Cheiya ni kuonyesha hali ya kutojiheshimu na kutojali maadili.
Cheiya, kwa upande mwingine, yuko tayari kujishusha hadhi kwa kuandama pesa.
Ukengeushi pia unajitokeza pale ambapo mmoja wa wasichana wanaofanya ukahaba kwa
Sihaba anasema, za kutununulia chakula, nguo au hata vipodozi?" (uk. 142). Kauli hii
inaashiria kwamba wasichana hawa wamekengeuka kiasi kwamba hawathamini kazi
kama njia halali ya kujitafutia riziki.



b) Suala la malezi mabaya pia linajitokeza katika sura hii kwani Ngoswe ni mwana
kindakindaki aliyeengwaengwa na kudekezwa kupita kiasi (uk. 122). Yeye anaendesha
biashara ya kulangua dawa za kulevya na babake, Mtemi Lesulia, anamlinda kiasi
kwamba hata wakuu serikalini hawawezi kumkamata (uk. 122-123). Sifa ya Sagilu kama
mtu fisadi inajitokeza. Anashirikiana na mwanawe kuifisidi nchi kwa kushiriki biashara
ya vipusa na meno ya ndovu, na Mashauri anaposhtakiwa, kesi zenyewe zinazimwa kabla
ya kuanza (uk. 127).

¢) Hatua ya Ngoswe na Mashauri kuungana katika kumpigia kampeni Lonare inaashiria
uwezo wa vijana katika kuchangia mabadiliko chanya katika jamii.

d) Ujasiri wa Mangwasha unaendelea kuonekana katika sura hii. Anapokabiliana na Chifu
Mshabaha baada ya kupoteza kazi yake, anamwambia chifu huyo kwamba yeye na
wengine wanaotaka mabadiliko watazibomoa hisia zao za ukabila, ubinafsi na chuki (uk.
136).

e) Tatizo la umaskini uliokithiri linawafanya watu kufanya mambo kinyume na maadili ya
kijamii. Kwa mfano, baadhi ya wazazi wanawakubalia wana wao wa kike kushiriki
ukahaba kama njia ya kujitafutia riziki (uk. 143).

f) Kufutwa kazi kwa Chifu Mshabaha, kukamatwa kwa Sihaba, Nanzia kupoteza jengo la
Skyline Mall na hatimaye kufariki, na Mangwasha kuanzisha afisi ya kushughulikia
mtoto wa kiume ni hatua muhimu katika ujenzi wa jamii mpya, jamii inayozingatia
maadili na kuwajali watu.

g) Kupitia mawazo ya Mangwasha, tunapata kuelewa falsafa ya mwandishi kuhusu maisha:
kila mtu ni mhusika mkuu katika kisa cha maisha yake mwenyewe, na jambo la muhimu
ni mhusika huyo kuipa hadhira yake kitu cha kuwatia moyo maishani.

Sura ya Sita

Siku chache kabla ya uchaguzi mkuu, Lonare anaripotiwa kupotea. Hata hivyo, wafuasi wake
wanaamua watampigia kura, awepo au asiwepo. Hii ni licha ya Mtemi Lesulia kusema
kwamba kiti cha mgombea nafasi ya mtemi katika Chama cha Ushirika kifutiliwe mbali
kwani Lonare mwenyewe hayupo.

Asubuhi ya siku ya uchaguzi mkuu, Lonare anapatikana ametupwa nje ya nyumba ya
Mangwasha akiwa katika hali mahututi. Wafuasi wake waliokuwa wameishiwa na matumaini
wanajitokeza kwa wingi kwenda kumpigia kura huku mwenyewe akipelekwa hospitalini.
Akiwa hospitalini, anamshauri Ngoswe kuacha biashara ya mihadarati kwani kwa kufanya
hivyo, atakuwa anaokoa kizazi kizima kutoka katika maangamizi. Lonare anamshauri pia
kuacha biashara nyingine haramu anazofanya na kujitanibu na mitandao inayoendesh
biashara hizo. Lonare anachaguliwa mtemi wa nchi ya Matuo. Baada ya ushindi huu,
anaihutubia nchi. Anaahidi kufufua uchumi wa nchi na kukata mirija ya ufisadi. Anaahidi pia
kwambea serikali yake itashughulikia ukosefu wa ajira kwa vijana. Isitoshe, anaahidi kwamba
atahakikisha kuwa kuna usawa wa kijinsia nchini huku akisema kwamba Matuo
imesambaratishwa na mfumo wa ubabedume. Anawaomba wananchi wenzake kuepuka
ukabila na kufichua maovu yanapofanyika nchini. Anaamua kuwasamehe maadui wake wa
kisiasa.

Masuala makuu

v" Ujumbe wa kutokata tamaa katika maisha unajitokeza katika sura hii. Licha ya kwamba
Lonare amenyanyaswa sana na utawala wa



Mtemi Lesulia, hakati tamaa. Wafuasi wake pia hawakati tamaa katika azimio lao la
kumchagua kama mtemi. Hii ndiyo sababu wanaamua kumpigia kura tu, awepo au
asiwepo.

Katika hotuba yake Lonare, ni wazi kwamba serikali atakayounda itakuwa serikali bora
kwani ufisadi utamalizwa na umaskini kushughulikiwa, sawa na suala la Vijana na ajira.
Ni dhahiri kwamba mambo haya yakishughulikiwa, Matuo itakuwa nchi thabiti zaidi.

DHAMIRA

Dhamira ni shabaha au lengo kuu la kazi ya fasihi.

1) Katika riwaya ya Nguu za Jadi, mwandishi anakemea ukabila uliosakini katika jamii
na unaodumaza maendeleo ya nchi. Anadhamiria kutuonyesha pia jinsi ufisadi
unavyoweza kubomoa asasi za kijamii na kufukarisha wananchi kiasi cha kutoweza
kujiendeleza kimaisha. Mwandishi anatumia taswira mbalimbali kutuonyesha jinsi
ufisadi unavyoweza kusambaratisha uchumi wa nchi hasa pale unapochangiwa na
uongozi mbaya.

2) Mwandishi anadhamiria kutoa tahadhari dhidi ya kuwapuuza na kutowashughulikia
watoto na vijana ambao hasa ndio dirisha la matumaini ya nchi katika siku zijazo.
Utelekezwaji wa vijana na udunishwaji wa haki zao ni taswira inayojitokeza na
kubainisha dhahiri dhamira yamwandishi.

3) Ugandamizwaji wa haki za wanawake na umuhimu wa asasi ya ndoa pia ni dhamira
inayojitokeza katika riwaya hii mbali na ukombozi unaochochewa na uzalendo
miongoni mwa wanajamii.

Falsafa ya Mwandishi wa Nguu za Jadi

Falsafa ni msimamo au mawazo yanayomwongoza mtu binafsi (kwa mfano, mwandishi)
katika maisha yake, na ambayo yanaweza kutumiwa pia kama nasaha kwa wasomaji au
wasikilizaji wake, na jamii kwa jumla kupitia usomaji wa kazi fulani.

Yafuatayo ni baadhi ya mawazo ambayo yanaweza kuchukuliwa kuwa falsafa au msimamo
wa mwandishi kuhusu mambo mbalimbali katika maisha.

y

2)

3)

4)

5)

Mwandishi anaamini kwamba wanawake hawafai kufungwa na mila kiasi kwamba
hawawezi kupata haki zao katika maisha. Mangwasha anamwambia Mbungulu kwamba
mila isiyomruhusu mke kumtafuta mumewe kwenye starehe zake ni mila ya kishenzi (uk.
32). Hiyo ni kumaanisha kwamba wanawake hawafai kukaa na kusubiri tu mpaka pale
mwanamume anapokuwa karibu ili wafanye maamuzi muhimu yanayohusu maisha yao.
Mwandishi anapendekeza kwamba baadhi ya tamaduni za jadi zitupiliwe mbali kwani
zimekwishapitwa na wakati. Miongoni mwa tamaduni hizo ni tamaduni zinazomtweza
mwanamke kuonekana kama mtumwa wa mumewe. Badala yake, mwanamke katika
ndoa anapaswa kuonekana kama mwenza (uk. 42).

Mwandishi pia anaamini katika tabia ya kutochagua kazi, na mazoea ya kufanya bidii.
Kwa tabia yao ya kufanya kazi kwa bidii na kutochagua kazi, Waketwa wanapiga hatua
sana kimaendeleo (uk. 43).

Mwandishi anashikilia hoja kwamba fahari ya binadamu haitokani na kutoanguka katika
maisha, bali inatokana na kuinuka kila anapoanguka (uk. 48).

Mwandishi anaelekea kusema kwamba kwa uthabiti wa jamii, mtoto wa kiume anahitaji
sana uwepo wa mzazi wa kiume pia ili mtoto huyo apate mafunzo muhimu



yatakayomsaidia kukua na kujiendeleza inavyofaa (uk. 139). Mtoto wa kiume
anaangamia kwa kutelekezwa kutokana na makini yote ya jamii kuelekezwa kwa mtoto
wa kike.

6) Kupitia kwa mhusika Mangwasha, mwandishi anaelekea kusema kwamba binadamu
anapokuwa hai, ni muhimu kufanya jambo kwa faida ya jamii, kitu kitakacholeta
matumaini katika maisha yao. Mangwasha anajishughulisha na kuboresha maisha ya
mtoto wa kiume ambaye aliona kwamba mustakabali wake haukuwa na matumaini (uk.
164).

MAUDHUI

Maudhui ni ujumbe wa jumla unaojitokeza katika kazi ya fasihi. Aidha, maudhui ni mafunzo
ambayo huweza kupatikana katika kazi ya kisanaa kama vile riwaya, na sechemu ya maana
ambayo aghalabu huingiliana namada. Riwaya ya Nguu za Jadi ina maudhui mbaljmbali
yanayojitokeza na ambayo yanajenga dhamira za mwandishi. Kutokana na hali kwamba
riwaya hii ina maudhui changamano, ni vyema kwa msomaji kubaini maudhui mengine zaidi
mbali na yale yaliyofafanuliwa humu.

UKkabila

Ukabila ni hali ya kupendelea mtu, watu au Jamii fulani kutokana na misingi ya kabila.
Upendeleo huu huweza kuhusisha mambo mengi kama vile ajira, elimu, makazi, vyeo, na
kadhalika. Katika riwaya hii,

1) Wakule ni jamii inayoonyesha ukabila; wao ndio wengi serikalini (uk. 43) kutokana na
hali kwamba Mtemi Lesulia ambaye ndiye kiongozi wa nchi ya Matuo anatoka katika
jamii hii. Wakule wengi hasa walio matajiri wanajibagua na kuishi katika mtaa wa Majuu
ambao ni mtaa linamoishi tabakatawala.

2) Kaziza madaraka ziliwaendea Wakule ilhali zile za daraja la chini kama vile kazi za
mikono zilifanywa na Waketwa.

3) Ukabila unasababisha ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana kutoka katika jamii ya
Waketwa ambao ni wahitimu wa viwango mbalimbali vya elimu na taaluma.

4) Siasaza majina zinatawala (uk. 45) na ukabila unafanya watu wasiohitimu katika taaluma
mbalimbali kuajiriwa na kusababisha maafa nchini. Watu wanaajiriwa kutokana na
uchunguzi wa majina yao. Majina yanakuwa kigezo cha kupimia ajira.

5) Ukabila unamkolea mtemi kiasi cha kukosa imani ya kuajiri wanajeshi kutoka katika
jamii nyingine. Kwa mfano, marubani wanaangusha ndege na manahodha wanapasua
vyombo miambani kwa kukosa ujuzi (uk. 44).

6) Dhuluma za Chifu Mshabaha kwa Mangwasha zinatokana na ukabila. Chifu
anadhihirisha hisia za kikabila anaposema "... Waketwa ni watu wasio na akili hata ya
kuchagua wachumba." (uk. 20).

7) Chifu Mshabaha anamfanyisha Mangwasha kazi nyingi hata zile zinazopaswa kufanywa
na matopasi.

8) Chuki ya Mtemi Lesulia kwa Lonare inatokana na ukabila hasa pale anapohujumu
biashara yake, kumwonea Lonare gere na hata kumpangia mauti (uk. 51-52, 171).

9) Maneno ya Sagilu pia yamebeba hisia za ukabila hasa pale ambapo anawachukua
Waketwa kama watu wasioweza kufanya lolote. Anasema, "Ndege mliolelewa kizimbani
nyie hamwezi kuruka. Mtawezaje kuruka ilhali mnaishi mkifikiria kwamba kuruka ni
ugonjwa?" (uk. 176).



10) Ukabila unafanya wenyeji wa Matango ambao ni Waketwa kuchomewa nyumba zao na
kufurushwa ili wakati wa uchaguzi wa kisiasa wasimpigie mmoja wao kura.

11) Mtemi Lesulia anaendeleza hisia za ukabila anapowaita Waketwa panya (uk. 78).

12) Kufutwa kazi kwa Mangwasha pia kunatokana na ukabila (uk. 135-137) kwani tunaona
anayeajiriwa kuchukua mahali pake niMkule.

Utabaka

Utabaka ni hali inayosababisha jamii kujibagua katika makundi hasa mawili; matajiri na
maskini au wenye mali na vyeo na wasionavyo.

a) Utabaka unaonekana katika jumuiya inayozungumziwa (uk. 7). Nchi ya Matuo
inazingatia utabaka. Kuna tabaka la juu linalohusisha wakwasi, matajiri na wakuu wa
serikali ambao pia wamejitenga na kuishi katika mtaa wa kifahari uitwao Majuu (uk.
7 na uk. 51).

b) Wananchi wa kawaida wanaishi katika mitaa ya matabaka ya chini na yale ya kati
kama vile Majengo, Matango na Majaani. Hawa wanahusisha wanaofanya kazi
viwandani, mashambani, makarani, matarishi, matopasi au vibarua wanaofanya kazi
za shokoa.

¢) Tunaarifiwa nchi ya Matuo ilishikilia utabaka (uk. 45), "...matajiri wakawa wenye
nchi na wananchi wakasalia kuwa wana wa nchi". Maudhui ya utabaka yanaonyesha
kuwa tabaka la juu ndilo lililomiliki nyenzo za uzalishaji mali na ndilo lililohujumu
dhamana na hawala za serikali. Tabaka hili linahusisha watu kama vile Mtemi
Lesulia, Sagilu, Nanzia, Mbwashu, hata Ngoswe, mwanawe mtemi ambaye anaishi
katika kasri la kifahari.

d) Maudhui ya utabaka pia yanabainika kupitia mhusika Mangwasha anaposhangaa
kumwona Mbwashu akiwasili pale kanisani kwa gari aina ya Land Rover kumaanisha
kwamba hadhi yake haimruhusu kutumia gari kama lile (uk. 68). Aidha, mke wa
Mtemi Lesulia naye anawasili pale kwa gari aina ya Pick Up (uk. 71).

e) Tunamwona Cheiya akitamani maisha ya kifahari kutokana na utabaka uliokuwepo.
Anafanya usuhuba na Mashauri anayeishi mtaa wa Majuu naye akapata kuishi huko
(uk. 118).

f) Maudhui ya utabaka pia yanaendelezwa na mhusika Mashauri anayesimulia kuhusu
kisa cha mfalme wa Ufaransa na malkia wake kwenye karne ya 18. Raia waliishi
katika umaskini huku tabaka la mfalme likiishi maisha ya kitajiri (uk. 148-149).

Uongozi mbaya

Maudhui ya uongozi mbaya yamegawika kuwili; uongozi mbaya serikalini na katika
familia.

1) Uongozi mbaya serikalini unaonekana kupitia kwa Mtemi Lesulia ambaye alitawala kwa
mkono wa chuma na 'kauli alizotoa zilichukuliwa kama sheria za nchi' (uk. 7).

2) Mtemi anaonekana kuogopewa na raia wake na hili linabainika pale Mrima anapomkanya
mkewe asijaribu kukutana na mtemi kumaanisha kwamba si mtu mzuri, na raia
walimwogopa (uk. 8). Mtawala hapaswi kuogopewa na raia wake bali kuheshimiwa.

3) Uongozi mbaya pia unaonekana kupitia kwa kiongozi huyu ambaye anashirikiana na raia
wake kuwanyanyasa raia wengine kwa kuwachomea makazi yao (Waketwa). Hii ni ishara



yauongozi mbaya wa kutenga na kubagua raia kwa sababu ya ubinafsi unaotokana na
siasa za ubaguzi nachuki.

4) Uongozi mbaya unaendelezwa pia na Chifu Mshabaha; kumnyanyasa Mangwasha kazini
na kutojali kazi nyingi anazotekeleza katika afisi yake.

5) Uongozi mbaya unaendelezwa pia kupitia kwa uteuzi mbaya wa viongozi katika serikali
ya Mtemi Lesulia; Sagilu anapewa cheo kikubwa lakini kinamfaidi yeye binafsi ilhali
mwanasheria, Mafamba, anayehudumia serikali anahujumu uchumi wa nchi kupitia kwa
kesi zisizozingatia maadili na sheria zanchi.

6) Maudhui ya uongozi mbaya yanaonekana kupitia kwa viongozi wa nchi wanaoruhusu
matendo maovu kama vile ufisadi na uporaji wa rasilimali ya umma ushamiri.

7) Uongozi mbaya unaonekana pale ambapo serikali haina mipango yoyote ya kuimarisha
ajira kwa vijana wanaohitimu katika Shule na vyuo wala kuweka mikakati ya kuwakinga
dhidi ya dhoruba za maisha. Wasichana wadogo wanahangaika mijini huku wakizalishwa
wakiwa na umri mdogo na vijana wa kiume wakihangaika mijini bila ajira.

8) Ijapokuwa Mtemi Lesulia alikuwa ameshinda kiti cha mtemi wa nchi mara
mbili,hakubadilisha sera za uongozi wala kuweka mikakati ya kushughulikia ukosefu wa
ajira na kuimarisha uchumi au kutokomeza ufisadi nchini.

9) Uongozi mbaya katika serikali unasababisha mafunzo hafifu ya wataalamu katika mfumo
wa elimu. Wataalamu wasiohitimu vyema kama vile marubani na manahodha
wanasababisha maafa safarini kutokana na uongozi usiojali hitimu za watu. Serikali
inawaajiri walimu na madaktari wasiohitimu (uk. 44) huku vijana waliohitimu wakikosa
ajira.

10) Maudhui ya uongozi mbaya pia yanaendelezwa kupitia kwa mtemi wa nchi pale
anaposhirikiana na wezi wa mali ya umma, walafi na wabinafsi kuihasiri nchi. Katika uk.
78, kwa mfano, Mtemi Lesulia anamwambia Sagilu ahakikishe jalada la ardhi
halipatikani anaposhirikiana naye kuwapoka Waketwa ardhi yao.

11) Tunaarifiwa pia kwamba mtemi hakutafakari ili kujua maana ya uongozi kwa raia wake.
Nyenzo za uongozi wa nchi tunaona zikimilikiwa na matajiri wachache wanaoshabikia
wizi wa mali ya umma. "Uchumi wa nchi ulikuwa ukisambaratika kwa kasi kutokana na
uongozi mbaya wa Mtemi Lesulia." (uk. 51).

12) Maudhui ya uongozi mbaya pia yanaendelezwa kupitia kwa Mtemi Lesulia na familia
yake. Hakuweza kumpa mwanawe, Ngoswe, uongozi aliostahili katika malezi yake. Hii
ndiyo maana Ngoswe anashiriki ulevi, ufuska na kujihusisha na biashara haramu ya dawa
za kulevya. Maudhui ya uongozi mbaya pia tunayaona kupitia kwa familia ya Mrima.
Hakuweza kuwaongoza vyema watoto wake kutokana na ulevi hadi wakamsahau kama
mzazi wao.

Ufisadi

Ufisadi umejitokeza kwa njia mbalimbali kupitia kwa baadhi ya wahusika na unachukua
sehemu kubwa katika riwaya hii.

1) Kutozingatia ujuzi, maarifa au taaluma ya mtu katika ajira kunasababishwa na
ufisadi.Serikali ya Mtemi Lesulia inawaajiri watu wasiokuwa na ujuzi wala maarifa
huku walio na uwezo huo wakiachwa (uk. 44). Tunaambiwa ajira zinatolewa kibubusa
na kwa kujuana hasa katika misingi ya ukabila. Hali hii inasababisha hujuma katika
uajiri na kuzorotesha uchumi wanchi.



2) Ufisadi unasababisha ukiukaji wa maadili ya kifamilia kwani tunaona mauaji ya
kifamilia yakikita mizizi. "Mume anamgeukia mke na kumchinja, naye mke akafanya
vivyo hivyo." (uk. 47).

3) Taasisi na mashirika ya serikali yanamilikiwa na mitandao ya wezi na hivyo kuipoka
nchi hadhi yake (uk. 47). Rasilimali ya nchi inafujwa na watu walioshabikia wizi.

4) Polisi nao wanaendeleza ufisadi pale wanapowatoza madereva wa Lonare faini
zisizoeleweka; pale Lonare anapohangaishwa na polisi kwa makosa madogomadogo;
kupokonywa leseni, na kadhalika.

5) Maudhui ya ufisadi yanajitokeza pale kundi la mabwanyenye linapohujumu dhamana na
hawala za serikali.

6) Upokeaji hongo unaonekana pale watu waliotumwa kumkatizia Lonare maisha
walipomjia na kumwonyesha pesa walizopewa na maadui zake ili kumuua.

7) Kitendo cha Sagilu kujaribu kumhonga Mangwasha kwa pesa ili afaidi penzi lake pia ni
kitendo cha ufisadi (uk. 60).

8) Kauli ya Mtemi Lesulia ya kuamuru jalada la ardhi ya Matango kufichwa inadhihirisha
ufisadi (uk. 78). Alitaka kuwaondoa Waketwa wasimpigie kura Lonare au Mbaji
wakamshinda yeye au Sagilu. Alitaka pia kufyeka uwanja ili

9) Nanzia na Mbwashu wamiliki ardhi hiyo huku wakisema ardhi hiyo ilikuwa
imetengewa ujenzi wa soko. Hivi vyote vinaashiria ufisadi.

10) Ufisadi unaonekana pale Sagilu na Sihaba wanapojaribu kumshawishi Mbaji kwa kila
njia ili asimfanyie Lonare kazi (uk. 98).

11) Maudhui ya ufisadi yanaendelezwa na mtemi na jamaa yake pamoja na marafiki zake
wanapojaribu kuwapoka Waketwa ardhi ya Matango kwa njia zisizo halali. Hongo
inatolewa kwa Chifu Mshabaha, Sagilu na Sihaba katika mchakato huo.

12) Kitendo cha.kuwachomea wenyeji wa Matango nyumba na kuwafurusha kinatokana na
ufisadi kwani kuna vijana waliohongwa kutekeleza uhalifu huo.

13) Sihaba anapotumiwa na Sagilu kusambaza vijikaratasi kuwataka Waketwa wahame
kutoka Matango ni hujuma inayotokana na ufisadi.

14) Maudhui ya ufisadi pia yanaendelezwa na taasisi ya magereza kwani tunaona milango
ya gereza ikifunguliwa ili wahalifu kama vile Sihaba watoke (uk. 85).

15) Ufisadi pia unaendelezwa kupitia wahusika kama vile Mbwashu na Sagilu wanaotumia
njia haramu kuagiza bidhaa ghushi nchini na kukataa kulipa ushuru mbali na kutoa
mlungula bidhaa hizo ziliposhikwa na maafisa wa forodha (uk. 68).

16) Tashbihi inayotolewa ya kumlinganisha Mtemi Lesulia na mjusikafiri juu ya kichuguu
inapiga mwangwi ufisadi uliokuwepo katika serikali yake (uk. 93). Utawala wake
unafisidi pato la nchi linalotokana na jasho la raia wake.

17) Maudhui ya ufisadi yanaendelezwa pia na mwanasheria Mafamba. Huyu anashiriki
ufisadi pale anapoficha siri za watawala kwa kutoa habari za uongo mbele ya korti
kuhusu vyeti ghushi vya ardhi iliyomilikiwa na wenyeji wa Matango. Ufichuzi wa
mwanasheria Mwamba unaweka bayana ufisadi unaohusishwa na ardhi ya Matango (uk.
95).

18) Ulevi wa Mrima unatokana na upotovu wa maadili ambao chanzo chake ni Sagilu.
Kupitia kwa hila za Sagilu, Mrima anatoweka nyumbani kushiriki ulevi kwa kupewa
pesa ili aiharibu ndoa yake na Mangwasha.

19) Mrima anapokea mlungula kutoka kwa Sagilu ili kuhujumu kampeni ya Lonare na
kumuunga mkono Mtemi Lesulia (uk. 105-114).



20) Ufisadi unabainika Lonare anapomwambia Sagilu, "Nimekuja kukukabidhi mlungula
huu uliokuwa umempa Mrima." (uk. 116).

21)Maudhui ya ufisadi yanaendelezwa na mhusika Ngoswe anaposhiriki katika biashara
haramu ya dawa za kulevya ambazo 'zilisambazwa nchini kwa siri' (uk. 123). Ijapokuwa
sheria kali zilipitishwa nchini kuhusu dawa hizo, hazikuzingatiwa kutokana na
ushawishi wa mabwanyenye waliohujumu sheria za nchi kwa manufaa yao binafsi.

22) Kupitia kwa Mashauri pia, ufisadi unaendelezwa pale anaposhirikiana na Sagilu kufisidi
vipusa na meno ya ndovu (uk. 127).

23) Ufisadi unayawezesha mashtaka yaliyofikishwa kortini kuzimwa hata kabla ya kesi
kuanza.

24) Mtemi na Sagilu wanatumia vishawishi vya pesa kuwahonga vijana ili wazue vurugu na
kuharibu kura za mpinzani wa Sagilu katika eneo la Matango (uk. 128).

Utamaduni

Utamaduni ni ujumla wa maisha ya watu. Aina mbili za maudhui ya utamaduni zinajitokeza
katika riwaya hii.

Kuna utamaduni wa kiasili ambao unazingatia jadi na desturi za kiasili za jamii
zinazozungumziwa, na ule unaokumbatia usasa. Huu ni ule utamaduni unaotokana na maisha
ya kimji na athari zake ambazo zinachukua sehemu kubwa ya maudhuihaya. Kwa ujumla
wake, jumuiya inayozungumziwa ni ile inayozingatia mfumo wa kuumeni. Huu ni mfumo
unaompa mwanamume nguvu na mamlaka zaidi ya mwanamke. Mfumo huu unajulikana pia
kama mfumo wa ubabedume ambao humweka mwanamume katika nafasi ya juu kijamii
akilinganishwa na mwanamke. Mfumo huu pia unagawanya majukumu tofauti baina ya
mwanamume na mwanamke kulingana na jinsia yao. Hali kama hii tunaiona pale
Mangwasha anapotamani kuondoa uhasama wa Wakule na Waketwa lakini kwa vile yeye ni
mwanamke, hangeweza kusikilizwa. Jamii yake pia haimtarajii yeye kuwa na ujasiri wa
kwenda kuongea na wakuu wa nchi na Sio tu kwa sababu ya hali yake ya kijamii lakini pia
kutokana na hali ya kuwa yeye ni mwanamke (uk. 8).

Dhana ya kwamba mwanamke ni chombo tu cha kuchuuzwa na mwanamume inajitokeza
katika uk.10 pale ambapo baadhi ya Waketwa waliochomewa nyumba zao wanatoa hoja
kuwa kuna wale waliowauza wake zao kwa wakuu ili wapate ajira.

Wanawake hawana sauti mbele ya wanaume kama anavyowaza Mangwasha kuwa
"...walipaswa kusikiliza na kutenda bali si kusikilizwa na kutenda." (uk. 11). Maudhui haya
yanaendelezwa pia na mhusika Mangwasha tunapojulishwa kuwa utamaduni uliomlea
ulimfunza kutotumia sifa za kike kustarehesha wanaume ili kujinufaisha kimaisha.

Utamaduni unamfunza mke kujitegemea katika maisha bali si kumtegemea mume kujikimu
katika maisha yake (uk. 12). Udanganyifu ili kufaidi kitu pia hauvumiliki kwa mwanamke na
mila inayozingatiwa na jamii inabainishwa vyema na mhusika Mbungulu anaposema,
"Usimfuate mumeo kwenye makao ya starehe." (uk. 32).

Maudhui ya imani asili ya jamii pia yanakaririwa na Mrima anayeamini kuwa mwanamke
huwa na maneno mengi kama chiriku (uk. 40) na kwamba mke hapaswi kumuuliza mumewe
kule aendako au atokako. Mrima anasema, "...wanawake wa kisasa wanavunja kila mwiko
uliowekwa na wazee." (uk. 40). Mifano anayotoa Mrima ya 'ngamia kumea pembe' au 'shingo



kupita kichwa' ni ishara kamili ya jinsi utamaduni asilia unavyomfunza mwanamume kuhusu
mwanamke kumaanisha daima mwanamke hawezi kumpiku mwanamume.

Kupitia kwa Mrima pia, maudhui ya jinsi utamaduni asilia unavyosawiriwa katika riwaya
yanaonekana pale anaposema kuwa yeye ni mwanamume na mke hangemzuia kuoa; kwamba
angeweza kuoa wakati wowote na idadi yoyote ya wanawake. Katika jamii nyingi hasa
barani Afrika, wanaume huweza kuoa zaidi ya mara moja na hii ni desturi kongwe miongoni
mwa jamii nyingi.

Utamaduni asilia pia unamtaka mume aweze kuitunza jamaa yake pamoja na kuisimamia. Hii
ndiyo maana Mrima anasisitiza kuwa mila haimruhusu kutunzwa na mkewe. Anasema,
"Siwezi kuvunja mila kwenda kutunzwa kama mtoto." (uk. 101). Haya yanakaririwa na
Sagilu anapomuuliza Mangwasha kwa nini hajamwambia ampe Mrima kazi. Hii inamaanisha
si ada ya mume kutunzwa na mke. Dhana ya uovu wa mwanamke ni dhana inayoshikiliwa na
jamii nyingi pia ulimwenguni. Dhana hii inaendelezwa kupitia kwa kisasili anachosimulia
mhusika Sauni kinachobainisha uovu na kutoaminika kwa mwanamke (uk. 80-83).

Utamaduni wa kisasa unajitokeza kwa sura mbalimbali. Desturi ya kuhodhi mali na
kujilimbikizia pesa inatokana na ubinafsi unaofungamana na maisha ya kibepari. Mashindano
ya kujinufaisha kifedha na uchu wa kuwa na mali nyingi au vitu ndio unaowafanya watu
kutoweza kuwajali wengine hasa matajiri. Jamii inajigawa katika makundi mawili; walio
navyo na wasio navyo.

Desturi ya mali kumilikiwa na wachache kama vile akina Sagilu, Mbwashu na jamaa ya
Mtemi Lesulia inaendeleza ubeberu na unyanyasaji wa maadui wao. Usasa pia unabainika
kutokana na wingi wa maisha ya raha na starehe. Jamii inazingatia maisha ya ufasiki, uzinzi
na kutowajibika katika ndoa. Tunaambiwa Sagilu anabadilisha magari sawa na
anavyobadilisha wanawake (uk. 18). Ngoswe pia anakumbatia maisha ya anasa na biashara
haramu kama ile ya mihadarati (uk. 123).

Wasichana wanatupilia mbali maadili na kukumbatia starehe na pesa kuliko utu kama vile
Sihaba na Cheiya. Majukumu katika asasi ya ndoa yanabadilika. Pale ambapo mwanamume
anahitaji kuwa kichwa kwa jamaa yake, tunamwona akihepa jukumu hili linalotwaliwa na
mwanamke hasa katika ndoa za kisasa. Hivi ndivyo anavyofanya Mangwasha (uk. 29).
Wanaume nao wanakosa adabu wanapowanyemelea wake za watu. Tazama jinsi Sagilu
anavyomnyemelea Mangwasha au hata kuzaa na mke wa Mtemi Lesulia (uk. 161).

Mangwasha anaonekana kukashifu mila zilizopitwa na wakati pale anapomwambia
Mbungulu kwamba angeivunja mila ya kutomfuata mumewe katika starehe zake (uk. 32) na
kudharau baadhi ya mila kamahizo.

Maisha ya anasa, ulevi na matumizi ya dawa za kulevya

Ufasiki ni tabia ambayo hukiuka maadili ya kijamii. Tabia kama hii huhusishwa na uzinzi au
uzinifu. Tunaonyeshwa jinsi Sagilu anavyoishi maisha ya anasa huku akifanya usuhuba na
wanawake kama Sihaba nje ya ndoa. Anawanyang'anya wanaume wake zao hadi kuitwa
mnyakuzi na dudumizi (uk. 18). Anamhangaisha Mangwasha kutaka kufanya usuhuba naye,
hata kutaka kumhonga kwa kutumia pesa ili akubali (uk. 30, 60).

Ufuska wake unaonekana pia pale Mrima anaposema Sagilu alikuwa na masuria watoshao



(uk. 30, 37, 39, 42). Anashindwa hata kuitunza jamaa yake. Barua aliyoandikiwa Mrima na
mwanamke na

ambayo inapatikana ndani ya mkoba wa Mangwasha pamoja na yaliyomo katika barua hiyo
ni ishara ya maisha ya uzinzi aliyoishi Mrima (uk. 77).

Ulevi pia unamfanya Mrima kupotelea Majaani, pahali palipokuwa na walevi wa kila aina,
ilhali alikuwa na familia.

Maisha ya anasa yanabainika kupitia kwa uhusiano wa Sagilu na Cheiya, uhusiano
uliojengwa juu ya ufasiki (uk. 119-123). Ngoswe pia anaendeleza maudhui ya anasa, ulevi na
ufasiki pale tunapoambiwa anazifuja pesa kwa anasa mbalimbali. Vijana wengine wa kitajiri
kama yeye pia wanajivinjari katika starehe kutokana na utajiri wa wazazi wao.

Ngoswe ni kielelezo cha wale wanaofanya biashara ya dawa za kulevya (uk. 123) ambapo
mihadarati inaonekana kutumiwa kiholelanchini.

Mandhari ya ulevi katika mtaa wa Ponda Mali yanaendeleza maudhui ya ulevi kwani pahali
hapa palikuwa na walevi wa kila aina na unywaji pombe wa kupindukia (uk. 33).

Unafiki

Ni tabia ya mtu kujifanya rafiki au mwandani wa mtu ilhali sivyo. Tabia kama hii
hudhihirisha uongo au udanganyifu. Sagilu anapomtuma Sihaba kuwapelekea Mrima na
Mangwasha zawadi siku ya arusi yao ni dhihirisho ya unafiki. Hii ni kwa sababu Sagilu
alifahamu kilichokuwa katika kifurushi kilikuwa kilipuzi lakini akajifanya kuwakirimia
zawadi ya arusi (uk. 25).

Unafiki pia unaendelezwa na Sagilu pale ambapo anajifanya kumjali Mangwasha
anapokumbwa na mateso huku akijua ndiye aliyekuwa akisababisha mateso hayo ya
Mangwasha. Kwa mfano, Sagilu anamuuliza Mangwasha, "Mbona umekonda sana siku
hizi?" (uk. 60). Kwa upande wake, Mangwasha anamjua Sagilu kama mnafiki hasa pale
anaposema kwamba Sagilu ni chua ndani ya mchele na kumwita lumbwi. Chua

inapokuwa ndani ya mchele si rahisi kuitambua hadi pale unapoutafuna wali. Kadhalika,
lumbwi au kinyonga ana tabia ya kubadilisha rangi kiasi cha kumfanya mtu kutomtambua
kwa urahisi ili kubaini rangi yakekamili.

Maudhui ya unafiki yanajitokeza kupitia kwa Mtemi Lesulia ambaye alitaka kunyakua ardhi
ya Matango kwa kisingizio kuwa serikali ilitaka kujenga soko (uk. 95).

Chifu Mshabaha pia anaendeleza maudhui ya unafiki pale ambapo anawahujumu Waketwa
na kupokea mlungula kinyume na sheria za nchi aliyoitumikia huku akishirikiana na mtemi
kuwa serikali ilitaka kujenga soko.

Nanzia na Mbwashu wanaendeleza unafiki pale wanapowatembelea watu waliochomewa
nyumba zao pale kanisani ili kuwapa misaada ilhali wakijua lengo la kuwachomea watu hao
makazi yao.

Tamaa na ubinafsi

Tamaa ni hali ya kutaka sana kitu, matamanio ya kitu au jambo. Tamaa kama hamu au utashi
mkubwa wa kufaidi kitu huwa mbaya iwapo utafaidi mtu mmoja kutokana na ubinafsi wake



au kundi la watu lenye maslahi yanayofanana. Ubinafsi hubainika pale mtu anapojipendelea
yeye au kujifikiria yeye mwenyewe bila ya kuwajali wengine. Kuna wahusika kadha
wanaoendeleza maudhui ya tamaa na ubinafsi hasa pale mwandishi anapotaja kuwa mtaa wa
Majuu ulikuwa umeshiba ubinafsi naubaguzi.

Mtemi Lesulia anajawa na tamaa ya uongozi. Yuko tayari kuwadhulumu au hata kuwaua
wapinzani wake kutokana na tamaa ya uongozi wa nchi. Anamteka nyara Lonare asiweze
kuwa katika kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu anapohisi kwamba huenda akamshinda na
kuwa mtemi (uk.10, 51, 164-172).

Aidha, akiwa na wakwasi wenzake kama vile Sagilu na Mbwashu wanahujumu pato la nchi
kutokana na tamaa ya kujilimbikizia mali. Ubinafsi wa Mtemi Lesulia unaonekana pale
anapomiliki rasilimali za serikali hasa kupitia kwa unyakuzi unaoendelezwa na mkewe
Nanzia.

Mfano unaotolewa wa mchwa na kichuguu (uk. 93) unaonyesha pia ubinafsi wa mtemi
kutokana na kufaidi jasho la wengine. Nanzia anaonyesha tamaa na ubinafsi pale anapojaribu
kubinafsisha jumba la Skyline Mall ambalo ni mali ya serikali (uk. 147) na ardhi ya Matango
kwa kushirikiana na mafisadi wenzake.

Sagilu anaendeleza maudhui ya tamaa na ubinafsi pale utashi wake wa pesa unampofanya
kuhodhi bidhaa kama vile ngano ili kuiuza kwa bei yajuu (uk. 17). Tamaa hiyo inamfanya
hata kuhatarisha maisha ya watoto nchini Matuo anapoagiza maziwa yenye sumu kutoka
ughaibuni (uk. 17). Ubinafsi wake unamfanya kuwazuia wengine wasimpiku kibiashara.

Tunaambiwa, "Kwa wale waliomshinda kwq werevu, aliwafanyia hila, mizungu na visanga
hata kuwafilisi kabisa kibiashara." (uk. 16). Tamaa ya uongozi na mali inamwingiza katika
urafiki na mtemi ili kutosheleza maslahi ya kibinafsi. Ubinafsi pia unamfanya Sagilu
kumtumia Mrima ili kujinufaisha kisiasa kutokana na tamaa ya uongozi. Sagilu aliandamwa
pia na tamaa za kimwili. Anawabadilisha wanawake hadi kuitwa dudumizi kutokana na
kuvizia na kuwachukua wake wa wengine (uk. 18).

Kupitia kwa Sagilu pia, tunamwona akiendeleza ubinafsi kwa jinsi anavyomtumia Sihaba Sio
tu kama kimada wake bali pia kutosheleza utashi wake wa kumiliki mali na biashara.

Anaendeleza maudhui ya tamaa anapomnyemelea Mangwasha tangu pale alipokuwa
msichana hadi baada ya kuolewa na Mrima ili kutosheleza uchu wake. Tamaa ya Sagilu
inamfanya hata kuzaa na mke wa Mtemi Lesulia kutokana na udhaifu uliodhihiri katika ndoa
yake. Anatumiwa pia na mtemi kama kikaragosi ili kuwanyanyasa watu wa Matango huku
akitumaini kufaidika kibinafsi.

Mrima anaendeleza maudhui ya tamaa na ubinafsi pale ambapo tamaa ya pesa inamtosa
katika tabia potovu. Anadanganywa na Sagilu huku akipewa pesa hadi kuitelekeza jamaa
yake. Ubinafsi wa kuyajali maslahi yake pekee unamfanya kukaidi masharti ya ndoa na
uwajibikaji.

Ubinafsi wa Mafamba unamfanya kuhujumu sheria za nchi kwa kuutetea ufisadi serikalini.

Ubinafsi pia unamfanya kudanganya kuwa vyeti vya kumiliki ardhi vya wenyeji wa Matango
vilikuwa ghushi (uk. 94), na kwamba serikali ilitaka kujenga soko katika mtaa wa Matango.



Tamaa ya pesa inamfanya Sihaba kujiingiza katika biashara ya ulanguzi wa watoto wa kike
(uk. 141-144). Usuhuba wake na Sagilu pia unajengwa juu ya misingi ya tamaa ya pesa na
ubinafsi. Anatumiwa na Sagilu kuhujumu haki za Waketwa mbali na kutumiwa na Sagilu
kuwaangamiza maadui zake kibiashara (uk. 16). Hakujali maslahi ya wengine ila yake
binafsi.

Udanganyifu
Udanganyifu ni vitendo vya kughilibu watu au kufanya jambo ambalo mtu anajua ni uongo.

Maudhui ya udanganyifu yanajitokeza katika serikali ya Mtemi Lesulia hasa kupitia kwa
mwanasheria Mafamba anayedanganya mahakama kuhusu ujenzi wa soko katika ardhi ya
Matango (uk. 94). Maudhui ya udanganyifu yanabainika kupitia kwa Sagilu anayeshirikiana
na Sihaba kujaribu kuwaangamiza Mrima na Mangwasha siku ya arusi yao. Zawadi
aliyobeba Sihaba haikuwa halisi bali kilipuzi cha kuwaangamiza maarusi hao.

Ukatili

Hii ni tabia inayodhihirisha ukosefu wa huruma. Ukatili unatokana na moyo mgumu kiasi cha
kuweza kutekeleza mauaji au kuleta hasara na mateso kwa wengine.

Maudhui ya ukatili yanaendelezwa kupitia kwa Sagilu ambaye aliweza hata kuwaua
washindani wake katika biashara (uk. 16). Ukatili wake unabainika pia pale anapoagiza
maziwa ya watoto yenye sumu bila kujali maisha Yao.

Sagilu anapovunja ndoa za Wengine anaendeleza ukatili. Anaendeleza maudhui ya ukatili
pale anapomtesa Mangwasha kimawazo huku akihatarisha ndoa yake kwa kutumia pesa
kumlewesha Mrima hadi akawa mlevi na mwishowe kuachishwa kazi.

Sagilu anaendeleza maudhui ya ukatili anapompokonya mwanawe mpenzi wake na hivyo
kuuvunja uchumba wao. Kushiriki kwake katika kupanga njama ya kuwachomea Waketwa
makazi yao ili yeye na jamaa ya mtemi wafaidi kisiasa ni mwendelezo pia wa maudhui ya
ukatili.

Ukatili unaendelezwa na Mtemi Lesulia pale anapowadhulumu raia wake kupitia kwa
vitendo vya kikatili ili kujinufaisha kisiasa. Anampangia Lonare mauti kwa sababu za kisiasa.
Ukatili wa serikali yake unabainika pale yeye na wenzake waliposhindwa kesi ya ardhi ya
Matango. Tunaona hakimu akinyang'anywa leseni ya uanasheria hata kushushwa madaraka
bila kuzingatia haki na ushahidi uliowasilishwa mahakamani. Kauli ya mtemi kwamba,
"Wale panya wamesharudi katika makao Yao..." (uk. 78) inaonyesha ukatili wake kwa
wenyeji wa Matango.

Mwanasheria Mafamba anatumiwa kuendeleza ukatili wa Mtemi Lesulia pale anapotimuliwa
kutoka katika afisi za serikali bila kujali kazi aliyoifanyia serikali hiyo dhalimu. Maudhui ya
ukatili yanaonekana wakati wa uchaguzi wa mchujo tunapomwona mtemi akiwapa vijana
pesa na kuwaamuru waharibu zoezi hilo ili mwishowe yeye na Sagilu wapate kuwashinda
wapinzani wao. Hakujali iwapo vijana hao wangeuliwa na askari walinda usalama wala kujali
rai za mwanawe Ngoswe (uk. 129- 130).



Mtemi Lesulia anaendeleza maudhui ya ukatili pale anapohusika katika kutoweka kwa
Lonare siku chache kabla ya uchaguzi mkuu. Anafanya hivyo ili yeye abahatike kushinda kiti
cha mtemi wa Matuo.

Maudhui ya ukatili yanaonekana kupitia kwa Sihaba pale anaposhirikiana na Sagilu
kuwachomea Waketwa nyumba zao. Pia anakubali kusimamia ujenzi wa ua katika makazi ya
Waketwa ilhali anajua kwamba kitendo kile ni cha kikatili.

Maudhui ya ukatili yanaendelezwa na Sihaba pia pale anapowapelekea Mrima na
Mangwasha zawadi ya arusi akiwa na lengo la kuwaangamiza. Anapoanzisha makao ya Red
Beads Lodgings ili kuwachuuza vigoli kwa wanaume ni mwendelezo wa maudhui ya ukatili.
Kujinufaisha kwake kutokana na biashara hiyo haramu ni ukatili anaowatendea watoto kwani
hakujali maisha yao ya baadaye (uk. 140-143).

Mapenzi na asasi ya ndoa

Mapenzi ni hali ya mvuto na upendo alio nao mtu kwa mtu mwingine; hisia ya upendo aliyo
nayo mtu moyoni mwake kuhusu mtu mwingine.

Ndoa ni maafikiano rasmi ya baina ya mwanamume na mwanambke ili waweze kuishi pamoja
kama mke na mume.

Maudhui ya mapenzi na asasi ya ndoa yanaelezwa kupitia kwa wahusika mbalimbali. Asasi
ya ndoa inakumbwa na matatizo kadha yakichangiwa na tamaa za kimwili na pesa. Hata
hivyo, hakuna ndoa inayovunjika hata kama misukosuko inakuwepo.

Ndoa ya Mtemi Lesulia na mkewe Nanzia awali ilikumbwa na tatizo la ukosefu wa watoto
hadi kufikia kiwango cha mtemi kutaka kumtaliki mkewe. Tatizo hili linatoweka pale mtoto
anapozaliwa, hata ingawa baadaye tunafahamishwa kuwa mzazi wake si mtemi. Ingawa
mtemi hafahamu hili, Ngoswe anaachwa na mshtuko mkubwa mama yake anapomweleza
kuwa mzazi wake ni Sagilu.

Ndoa ya Sagilu na mkewe pia inayumba pale Sagilu anapopatwa na kichaa. Mkewe
anamtoroka hadi afueni inapomrejea mumewe, na ndoa hiyo kuimarika tena.

Ndoa kati ya Mrima na mkewe Mangwasha pia ina misukosuko; tokea ulevi wa Mrima na
kutowajibikia ndoa yake hadi vishawishi vya pesa za Sagilu vinavyomfanya kuachishwa
kazi. Uvumilivu wa Mangwasha mwishowe unafaulu kuokoa ndoa yake.

Mapenzi ni sehemu ya maudhui yanayojitokeza pia. Kuna mapenzi baina ya wanandoa na
mapenzi baina ya vijana. Mapenzi baina yavijana hayaonekani kudumu. Mifano ni kama vile
usuhuba wa Mashauri na Cheiya ambao unaonekana kuegemea upande mmoja. Cheiya
anaonekana kumpenda Mashauri lakini mapenzi yake siyo ya dhati ila anavutiwa na maisha
ya anasa na pesa. Hali hii inaonekana pale anapofanya urafiki na mzazi wa Mashauri ili afaidi
pesa zake. Sihaba naye anajifanya kumpenda Sagilu lakini mapenzi yake siyo ya dhati.
Anamfuata Sagilu ili kumtimizia mahitaji yake ya maisha. 'Pesa kwake zilikuwa kigezo cha
penzi' (uk.16). Ngoswe haonekani kuwa na mpenzi mmoja bali anawabadilisha wanawake
kutokana na uwezo wa kifedha alio nao. Hathamini mapenzi kati ya wapendanao kama
anavyoeleza

Ukiukaji wa haki za watoto



Haki ni utendaji, ufuataji na utumiaji wa sheria na kanuni katika kutimiza jambo. Maudhui ya
ukiukaji wa haki za watoto yanabainika tunapomwona

Mangwasha pale mwanzoni akihangaika na wanawe peke yake bila baba yao. Mrima
anashiriki ulevi na maisha ya anasa hadi kuachishwa kazi.

Hajishughulishi na malezi ya wanawe kama vile kuwalisha, kuwavisha, kuwasomesha na
kuwapa malezi mema kama mzazi. Anakosa uwajibikaji hadi pale anaposhurutishwa kuishi
na jamaa yake na kuwajibika (uk. 1, 29, 31, 101, 115).

Maudhui ya ukiukaji wa haki za watoto yanaonekana pale wasichana wadogo
wanapozalishwa wakiwa bado hawajatimiza umri wa kujitwika majukumu kama hayo (uk.
137-138). Maudhui haya yanaendelezwa kupitia kwa taswira anayochora mwandishi kuhusu
watoto wenye umri mdogo. Hawa wanaishi katika barabara na vichochoro vya mji huku

wakinusa gundi na magunia ya taka yakiwa migongoni. Huu ni ukosefu wa malezi mema
unaotokana aghalabu na umaskini wa wazazi wao (uk. 138). Kwa ujumla maudhui haya
yanaendelezwa katika nchi ya Matuo ambayo inahiari kukinyanyasa kizazi hiki kichanga bila
kuwa na mpango mzuri wa maisha yao.

Maudhui ya ukiukaji wa haki za watoto pia tunayaona kupitia kwa vitendo vya Sihaba. Huyu
anapowahusisha wasichana wadogo katika biashara ya ukahaba ili ajinufaishe kifedha huwa
pia anakiuka haki za watoto (uk. 141-143).

Nafasi ya mwanamke katika jamii

Maudhui ya nafasi ya mwanamke yanaendelezwa kupitia kwa taswira mbalimbali za
mwanamke.

Mangwasha ni mwanambke aliyejikomboa kimawazo. Anakaidi mila na desturi potovu za
jamii zilizopitwa na wakati pamoja na zile zinazomdhalilisha mwanamke. Tunamwona
akikataa ushauri wa Chifu Mshabaha aliyetaka kumchagulia mchumba.

Anakataa ushauri wa Mbungulu pia pale anapomwambia mila hairuhusu mke kumfuata
mumewe akiwa katika starehe zake (uk. 32).

Maudhui ya nafasi ya mwanamke yanajitokeza kupitia kwa Mangwasha anayejitambulisha
kama mtetezi na mpiganiaji wa haki za watoto, vijana na wanaodhulumiwa katika jamii.

Mwanambke huyu akishirikiana na wengine kama Mbungulu anafaulu kuwanasua watoto wa
kike waliokuwa wamenaswa katika mtego wa Sihaba aliyetaka kujitajirisha kupitia kwao.

Tunamwona pia akiwashirikisha vijana na kuwapa usaidizi wa kujiendeleza katika maisha
yao. Tunaarifiwa, "Mangwasha alifungua (uk. 154) afisi mjini ili kushughulikia vijana na
watoto wa mitaani..." na kwamba alipata ufadhili kutoka katika mashirika mbalimbali ya
kuwasaidia watoto.

Maudhui ya nafasi ya mwanamke pia yanaendelezwa kupitia kwa Mbungulu anayejitokeza
kama mhafidhina wa utamaduni wa jamii yake na majukumu ya mwanamke katika
utamaduni huu. Anaendeleza uhifadhi wa mila zilizowekwa na jamii yake hasa pale
anapomshauri Mangwasha kuhusu mafunzo aliyofunzwa na jamii yake (uk. 32).



Maudhui haya pia yanajitokeza kupitia kwa Mrima anayezingatia masharti ya jamii yake
iliyosheheni ubabedume unaomdhalilisha mwanamke kiasi cha kutomsikiliza mkewe.
Mangwasha anasimama kidete na kutimiza wajibu wake katika ndoa licha ya kwamba
mumewe anamtupa. Tunamwona jinsi anavyojizatiti kuwatunza wanawe pale mumewe
alipomtoroka kutokana na anasa zaulevi.

Aidha, dhuluma dhidi ya mwanamke inajitokeza kupitia kwa kauli za Mrima hasa pale
anapomtoroka mkewe na wanawe ili kufaidi starehe kupitia pesa alizokuwa akipewa na
Sagilu (uk. 40-41). Maudhui haya pia yanaonyesha kwamba mwanamke hathaminiwi kama
kiumbe sawa na mwanamume chini ya mfumo huu wa ubabedume hasa pale Mrima
anaposema, "Tangu lini mke amuulize mumewe kule aendako au atokako?...Ama kweli,
wanawake wa kisasa wanavunja kila mwiko uliowekwa na wazee." (uk. 40).

Maudhui ya nafasi ya mwanamke kama asiyeheshimiwa yanajitokeza kupitia kwa Sagilu
ambaye anamchukua mwanamke kama pambo tu na anayeweza kushawishiwa kwa urahisi
kwa kutumia pesa. Hali hii inaonekana pale anapotaka kumpa Mangwasha pesa ili akubali
kuwa mpenzi wake (uk. 60).

Kwa upande mwingine, maudhui haya yanabainisha nafasi ya mwanamke kama katili, mzinzi
na mwenye ubinafsi. Kupitia kwa Sihaba, mwanamke anajitokeza kama kielelezo kibaya kwa
jamii hasa anapofananishwa na mabaya yote yanayokumba ulimwengu (taz. kisasili
kinachosimuliwa na Sauni (uk. 81-83).

Taswira mbaya ya mwanamke inaonekana pia kupitia kwa wahusika wa kike kama vile
Mbwashu, Nanzia na Cheiya ambao wanajitokeza kama vitegemezi vya wanaume. Mbwashu
anashirikiana na wanaume kama Mtemi Lesulia kujinufaisha kiuchumi ilhali Nanzia anaishi
chini ya mbawa za mumewe ili kujiimarisha kiuchumi na kimaisha. Cheiya anaendeleza
maudhui hayo ya utegemezi kwani tunaona akiwategemea Mashauri na Sagilu ili
kujinufaisha.

Umaskini
Umaskini ni hali ya kutokuwa na mali; ukata, uchochole.

Maudhui ya umaskini yanaendelezwa kupitia kwa sera mbovu za uongozi katika serikali ya
Mtemi Lesulia. Uongozi unatawaliwa na ubaguzi unaotokana na jamii mbili hasimu; Wakule
wanaofaidi pato la nchi zaidi kutokana na utawala wa Mtemi Lesulia ambaye ni Mkule, na
Waketwa wanaofukarishwa na ubaguzi huo. Utabaka na ufisadi pia unachangia kuleta
umaskini.

Kuna matajiri wenye vyeo na mali kwa upande mmoja na maskini wanaozumbua riziki
kutokana na ajira za mapato ya chini. Maudhui haya pia yanaendelezwa kupitia kwa sera za
nchi ambazo ziliwafaidi wachache (uk. 51). Umaskini unasababisha vijana kutumiwa na
matajiri kutekeleza uovu. Katika (uk. 66), tunaona vijana wakitumiwa na matajiri kuteketeza
makazi ya Waketwa. Umaskini unachangiwa na ukosefu wa ajira hasa kwa vijana
waliohitimu shuleni au vyuoni. Umaskini unawafanya hata wazazi kuwachuuza mabinti zao
wachanga ili wapate pesa (uk. 143). Maudhui ya umaskini yanabainishwa kupitia kwa sera za
uchumi zisizozingatia maslahi ya wanyonge. Viongozi wa nchi wanatajirika ilhali wananchi
walio wengi wanafukarishwa zaidi, lengo likiwa kuwafukarisha ili iwe rahisi kwao kuendelea
kuwatawala.




Ukosefu wa matumaini
Matumaini ni hali ya matarajio ya kupata kitu; matarajio, matamanio.

Ukosefu wa matumaini ni hali ya kukataa tamaa; kukosa matarajio, kukosa matamanio,
Maudhui ya ukosefu wa matumaini yanabainika pale idadikubwa ya vijana inaonekana
kuzurura mjini na kupoteza muda wao katika viambaza vya maduka kwa kukosa matumaini.
Mwandishi anaeleza kuwa "Ukosefu wa matumaini ya kuishi ulianza kuhasiri mifumo ya
kijamii." (uk. 47). Ukosefu huu wa matumaini unasababisha maafa katika jamii pia (uk. 44-
47). Vijana waliomaliza masomo hawana pa kwenda. Ukosefu wa ajira kwa vijana hao
unawafanya kukosa matumaini. Umaskini wa wazazi wao pia unachangia katika ukosefu wa
matumaini. Vibaka wa mji wanakosa matumaini na wanasalia kusubiri ghasia zizuke mjini ili
waweze kuwapora watu mali zao.

Uvumilivu

Uvumilivu ni hali ya kuvumilia mambo magumu; ustahimilivu. Maudhui ya uvumilivu
yanajitokeza kupitia kwa wahusika Mangwasha na Lonare.

Mangwasha anavumilia vitisho na dharau za Chifu Mshabaha ilimradi aweze kuitunza jamaa
yake. Anavumilia kazi nyingi afisini mwa chifu huyo ili aweze kuwakimu wanawe pale
mumewe anapomtoroka. Anavumilia vitimbi vya chifu ilimradi apate mawili matatu kuhusu
njama za serikali na yale wanayopangiwa Waketwa. Anavumilia kauli za chifu za kumvunja
moyo ili aweze kulinda ajira yake. Mangwasha anaendeleza maudhui ya uvumilivu pia pale
anapovumilia lugha ya dharau na ushawishi wa pesa kutoka kwa Sagilu ili asitiri ndoa yake
na Mrima. Aidha, anavumilia dharau, matusi na ulevi wa mumewe ili kusitiri ndoa yake.
Kwa upande wake,

Lonare anaendeleza maudhui haya kupitia uvumilivu dhidi ya vitisho vya uongozi wa Mtemi
Lesulia kutaka kumwangamiza au hata kuangamiza biashara yake (uk. 50). Maudhui ya
uvumilivu pia yanaendelezwa na

Lonare kutokana na jinsi anavyoteswa, kutekwa nyara hadi kuhatarisha maisha yake ili
asaidie kuikomboa nchi yake kutokana na uongozi mbaya wa Mtemi Lesulia.

Usaliti

Usaliti ni hali ya kwenda kinyume na matarajio ya mtu au nchi. Pia ni ile hali ya kuwafanya
watu wakosane kwa kuwachonganisha kupitia matumizi ya uongo.

Maudhui ya usaliti yanajitokeza kupitia kwa Chifu Mshabaha, Mrima, Sagilu, Mtemi Lesulia,
Nanzia, Mbwashu na Cheiya.

chifu Mshabaha anaisaliti jamii ya Waketwa kwa kushiriki katika njama ya kuwaondoa
kutoka katika makao yao (uk. 55). Chifu anamsaliti

Mangwasha anapompa Mrima bahasha ya pesa kama hongo ya kuendesha kampeni za Mtemi
Lesulia (uk. 110), kinyume na matakwa ya jamii yake. Aidha, usaliti unaendelezwa na chifu
pale anapomsaliti Mangwasha kwa kumleta msichana mwingine kazini kwake ili kumfuta
yeye kazi (uk. 135).




Maudhui ya usaliti yanajitokeza kupitia kwa Mtemi Lesulia pale anapousaliti uaminifu wa
Ngoswe kwa kuwaambia waende kuvuruga amani wakati wa uteuzi wa viongozi ili
kuhakikisha ushindi unamwendea Sagilu bila kujali iwapo wangeuliwa na askari (uk. 129).

Mtemi anaisaliti nchi pamoja na wananchi wa Matuo kwa kuzorotesha uchumi kupitia kwa
sera mbovu za uongozi na ufisadi uliokithiri. Isitoshe, anaisaliti jamii ya Waketwa kwa
kuibagua katika ajira, biashara, hata katika makazi yao.

Maudhui ya usaliti yanajitokeza kupitia kwa Mtemi Lesulia pia kwani licha ya mwanasheria
Mafamba kuifanyia serikali yake kazi na kumfichia uovu wake katika kesi za ufisadi,
anamnyang'anya cheti cha uanasheria na kumtowesha kutoka mjini Taria. Pia
anamnyang'anya hakimu cheti chake cha uanasheria na kumfuta kazi licha ya kwamba
alikuwa akitekeleza majukumu yake kulingana na sheria.

Maudhui ya usaliti yanaendelezwa na Sagilu anapoisaliti jamii ya Waketwa walioishi
Matango kwa kushiriki katika kuchoma makazi yao licha ya kwamba yeye mwenyewe
alitaka achaguliwe kuwa mbunge wao. Anamsaliti Mrima kwa kumhonga pesa ashiriki katika
anasa huku akijua alimtaka mkewekimapenzi.

Tunamwona akimsaliti Mangwasha kwa kumtembelea na kujifanya anayajali maslahi yake
ilhali ndiye anayemfadhili Mrima kushiriki ulevi na anasa hadi kufutwa kazi.

Sagilu anamsaliti mwanawe Mashauri kwa kumnyang'anya mchumba wake Cheiya bila
kujali heshima yake.

Pia anamsaliti Mtemi Lesulia kwa kumbhakikishia kuwa kila kitu kiko shwari wakati wa
uchaguzi mkuu huku akijua kwamba katu Lesulia hangeshinda katika uchaguzi huo (uk.
174).

Kupitia kwa Mrima, maudhui ya usaliti yanabainika anapoisaliti jamaa Yake kwa
kushirikiana na Sagilu huku mkewe na wanawe wakiteseka.

Mrima pia anamsaliti mkewe kwa kufanya usuhuba na wanawake nje ya ndoa hasa kupitia
kwa barua anayoipata Mangwasha (uk. 77), huku mkewe akijitahidi kuitunza familia bila
usaidizi kutoka kwake.

Usaliti pia unajitokeza pale Mrima anapoisaliti jamii yake hasa Lonare na wengine
waliomwokoa kutoka katika maisha ya ulevi, pale anapochukua hongo ili amfanyie mtemi
kampeni ilhali akijua huyu alikuwa adui waWaketwa.

Maudhui haya pia yanaendelezwa na Cheiya anayemsaliti Mashauri anapokubali kufanya
usuhuba na Sagilu bila kujali kuwa huyu alikuwa mzazi wa Mashauri. Nanzia anamsaliti
mumewe Mtemi Lesulia pale anapofanya usuhuba na Mhindi pamoja na Sagilu na kuzaa
watoto nje ya ndoa.

Usaliti wa Mbwashu unatokea pale anapotorokea Ulaya baada ya Mtemi Lesulia kushindwa
katika uchaguzi mkuu. Anamtoroka baada ya kutajirika kutokana na utawala wake huku
akimwacha na fedheha ambayo hakutaka kushiriki wala kujihusisha na uovu waliofanya
pamoja wakati wa utawala wake.

Ulipizaji kisasi




Kisasi ni tendo la kulipiza ubaya aliofanyiwa mtu.
Kulipa kisasi ni kulipiza maovu aliyotendewa mtu.

Maudhui ya kulipiza kisasi tunayaona kupitia kwa Sagilu ambaye analipiza kisasi tangu pale
penzi lake lilipokataliwa na Mangwasha. Anamtumia Mrima kulipiza kisasi pale anapofaulu
kumteka akili, kumpumbaza kwa pesa na anasa za ulevi ilimradi Mangwasha

ateseke katika ndoa yake. Sagilu anahiari hata kujaribu kutoa uhai wa Mangwasha na
mumewe siku ya arusi yao kwa kumtumia Sihaba ili awaangamize kwa kilipuzi.

Ukombozi

Ukombozi ni hali ya kumwokoa mtu au watu kutoka katika hali mbaya kama vile udhalimu
au maonevu ya aina yoyote.

Maudhui ya ukombozi yanajitokeza kupitia kwa michakato ya ukombozi wa nchi ya Matuo
dhidi ya uongozi mbaya wa Mtemi Lesulia na ukombozi wa Waketwa wanaodhulumiwa
katika ardhi yao. Maudhui ya ukombozi yanajitokeza kupitia kwa Mangwasha anayefanya
kila juhudi ya kutaka kuwakomboa Waketwa kutokana na dhuluma za utawala wa mtemi,
hata kama alikuwa mwanamke asiye na cheo wala fulusi' (uk. 8).

Ijapokuwa Mangwasha hana mamlaka serikalini, anatumia nafasi yake kama mwajiriwa wa
serikali katika afisi ya Chifu Mshabaha kuwaibia siri Waketwa wenzake dhidi ya njama
wanazopangiwa na utawala dhalimu wa mtemi. Kupitia kwa Mangwasha pia, tunamwona
akihitaji usaidizi wa Lonare na wengine ili kumkomboa mumewe kutoka katika maisha ya
anasa na ulevi (uk. 97-100).

Lonare anaendeleza maudhui ya ukombozi pale anapoingia katika kinyang'anyiro cha
uchaguzi mkuu ili aweze kuchaguliwa na kuikomboa nchi ya Matuo kutoka katika utawala
dhalimu. Tunamwona akishirikiana na wengine kama vile Mangwasha, Sagura na Mashauri
kuikomboa nchi.

Mwendelezo wa maudhui haya pia unajitokeza pale ambapo Mangwasha, Mbungulu na
wengine wanafaulu kuvunja biashara haramu ya Sihaba na kuwakomboa watoto wa kike
waliokuwa wakidhulumiwakimapenzi.

Kielelezo cha ukombozi pia tunakipata kupitia kwa mwanasheria Mwamba ambaye anatumia
ujuzi wake wa kisheria na kushinda kesi ya ardhi ya Matango, na hivyo kuwakomboa
Waketwa waliokuwa wamepokonywa ardhi yao. Kupitia kwa ushauri wa Lonare, Ngoswe
anakombolewa kutoka katika maisha ya ufasiki na biashara haramu ya dawa za kulevya (Uk.
172-173).

Ujasiri

Ujasiri ni utendaji wa jambo bila ya kuogopa; ushujaa.

Maudhui ya ujasiri yanajitokeza kupitia kwa Mangwasha na Lonare. Mangwasha
anaendeleza ujasiri pale anapofanya kila awezalo ili kuiokoa ndoa yake iliyokuwa
ikihatarishwa na vitendo vya Sagilu. Anaendeleza maudhui ya ujasiri pale anapomsaka

mumewe katika mabanda ya walevi na pale anapoandamana na wenzake kumwokoa Mrima
kutoka Majaani ambapo palikuwa makao ya walevi na wahuni (uk. 99-102).




Ujasiri pia unajitokeza kupitia kwa Mangwasha pale anapochomoka mbio kutoka afisini
mwake akienda kurudufu stakabadhi alizochukua kutoka katika faragha ya afisi

ya chifu. Hizi zilikuwa ushahidi kamili wa kuweza kurudishiwa ardhi yao (uk. 86-89).

Maudhui haya pia yanabainika Mangwasha anaposimama mbele ya hadhara na
kuwahamasisha Waketwq warydi katika ardhi yao(uk.74).

Ujasiri kama maudhui unajitokeza pale Mangwasha anaposhirikiana na wanaume kama vile
Lonare, Sagura na Sauni ili kuikomboa jamii yake na nchi kwa ujumla bila kujali ubabedume
uliosheheni katika jamii. Mwanamke hakuthaminiwa wala kupewa nafasi kubwa serikalini au
hata katika siasa. Maudhui haya pia yanajitokeza pale Mangwasha anapomkabili Chifu
Mshabaha baada ya kupigwa kalamu au pale anapomkabili Sagilu baada ya kugundua
alikuwa akiiharibu ndoa yake.

Maudhui ya ujasiri kupitia kwa Lonare ni pale anapojasiri kuwania kiti cha mtemi wa Matuo
ilhali akijua hatari iliyomkabili. Anahatarisha maisha yake pale anapotekwa nyara na kuteswa
lakini ujasiri huo unamwezesha kuchukua kiti cha mtemi wa Matuo. Ujasiri pia unabainika
kupitia kwa meneja wa kampuni ya mabasi ya Lonare ambaye hata baada ya kutishwa na
mahasimu wa Lonare, hakuacha kumfanyia Lonare kazi licha ya kwamba alikuwa Mkule.

Uzalendo
Uzalendo ni hali ya mtu kuipenda nchi yake kwa dhati.

Maudhui ya uzalendo yanabainika kupitia kwa Mangwasha hasa pale inapodhihirika kuwa,
"Alitamani sana kuzungumza na baadhi ya viongozi ili amani idumu nchini Matuo..." (uk. 7).

Pale anapowaibia Waketwa siri kutoka katika afisi ya Chifu Mshabaha ili kuuondoa utawala
dhalimu wa mtemi ni ishara ya mwendelezo wa maudhui ya uzalendo. Mangwasha
anapomkabili chifu na kumwambia kwamba serikali ni ya kila mtu bali si ya watu binafsi
(uk. 136) pia ni mwendelezo wa maudhui yauzalendo.

Maudhui ya uzalendo yanasawiriwa kupitia kwa Lonare anayeepuka vifo anavyopangiwa na
maadui zake ili aokoe nchi yake kutoka katika mikono ya wadhalimu. Tunaambiwa kuwa,

"Alikuwa na ruwaza njema ya kusaidia wenyeji wote wa nchi ya Matuo bila ubaguzi." (uk.
10).

Uzalendo wake unabainika pale anapowasaidia hata kuwaajiri watu wasiotoka katika jamii
yake kwani aliwachukulia wote kuwa wananchi wa Matuo. Hotuba ya Lonare inashirikisha
maudhui ya uzalendo (uk. 178-182). Baada ya kuchaguliwa kuwa mtemi wa Matuo,
anawataja wananchi wa Matuo kama ndugu zake bila kujali jamii wanazotoka.

Umoja

Umoja ni hali ya kuwa na muungano; ushikamano, ushirikiano.

Maudhui ya umoja yanaonekana kupitia kwa jamii ya Waketwa. Makazi yao yalipochomwa,
waliungana kama kitu kimoja kudai hakiyao.

Umoja wao uliwapa hamasa ya kukita mahema kwenye ardhi yao bila kuogopa vitisho vya
utawala wa mtemi. Maudhui haya yanaonekana pale Waketwa waliposhirikiana kudai haki




yao kisheria bila kujali dhuluma walizopitia hadi wakashinda kesi na kurejeshewa ardhi yao
(uk. 95).

Maudhui ya umoja pia yanaendelezwa kupitia kwa mtaa wa Majengo ulioishi kila aina ya
watu ambao walitangamana vizuri na kuishi kama ndugu (uk. 75).

Maudhui ya umoja yanajengeka pia kupitia kwa vijana wa kizazi kipya. Mashauri
anashirikiana kwa karibu na akina Lombo na Ngoswe licha ya uhasama uliokithiri miongoni
mwa wazazi wao. Umoja na ushirikiano mzuri kati ya Mangwasha, Mbungulu, Lonare,
Mashauri, polisi na wengineo unawawezesha kuwakomboa watoto wa kike kutokana na ulafi
wa Sihaba (uk. 143).

Nafasi ya mwanamume katika jamii

Katika riwaya hii, nafasi ya mwanamume imebainishwa na wahusika wa kiume ambao
wamegawika kuwili. Wapo wale wanaotambua wajibu wao kama wazazi na walezi wa jamii
kama vile Lonare na Sagura ambao kupitia kwa ushauri wao tunaona jinsi wanavyojaribu
kuielekeza jamii.

Lonare anawalea wanawe kwa njia bora mbali na kuwasomesha kikamilifu (uk. 50). Sagura
anawapa vijana kama vile Sauni ushauri inapohitajika, kuonyesha kwamba alijua namna ya
kutangamana na watu vyema.

Hata hivyo, kuna wanaume waliojaa kiburi kingi na mashauo kama vile Mtemi Lesulia,
Chifu Mshabaha, Mrima na Sagilu. Hawa wameshiba taasubi ya kiume inayoongozwa na
mfumo wa ubabedume.

Isitoshe, hatuoni wakiwapa watoto wao malezi bora. Kwa mfano, tunamwona Ngoswe,
mwanawe Mtemi Lesulia, akikosa malezi bora pale anapokuwa mlevi na kujishughulisha na
biashara za dawa zakulevya.

Aidha, Ngoswe hakufunzwa adabu na wazazi wake kwani tunamwona akimkemea Sagilu
katika hoteli ya Saturn na kumwita mwewe (uk. 133). Aidha, tunamwona Mrima pale
mwanzo akishindwa kutekeleza majukumu yake ya ndoa kutokana na ulevi mwingi, na
kumwachia Mangwasha jukumu la kuwalea watoto wao. Hii inamaanisha kwamba hata yeye
huenda hakupata uongozi bora kutoka kwa wazazi wake.

Kutokana na uongozi mbaya wa serikali pamoja na sera mbaya za ajira, ubinafsi na ukabila,
haya yanachangia kumlemaza mtoto wakiume.

Tunaonyeshwa wavulana na vijana wengi wa kiume wakirandaranda mitaani kutokana na
ukosefu wa malezi bora, umaskini wa wazazi wao na ukosefu wa karo. Hakuna wazazi wa
kiume wa kuwaongoza na kuwashika mkono ili wawe wanaume wa kutegemewa. Uchochole
na harakati za kuyasaka maisha kumewaftanya wazazi wengi kutowajibikia watoto wao.

Kauli ya mhusika Mangwasha inapiga mwangwi hali halisi ya mtoto wa kiume pale
anaposema, "Ole wako ewe mwanamume uishiye leo...Yu wapi baba aliyekutelekeza?" (uk.
138).

Kutokana na athari za ukabila, hata wale vijana waliosoma hadi vyuo vikuu hawana ajira
kwani ajira zinagawanywa kibubusa. Wengi waliotaalamika hawaajiriwi. Wanaoajiriwa ni
wale wanaojulikana kwa misingi ya ukabila ambao unawanyima vijana wengi wa kiume




mustakabali mzuri wa maisha. Idadi kubwa ya wanaume pia inaishia ulevini kutokana na
ukosefu wa matumaini, kumaanisha kwamba umma wa kiume katika nchi hii umo hatarini na
kizazi cha kiume cha kesho hakina matumaini.

Elimu na ajira

Elimu ni mafunzo yanayotolewa na jamii kwa watu wake, darasani au pasipokuwa darasani.
Kwa upande mwingine, ajira ni kazi ya kulipwa mshahara.

Katika jumuiya inayozungumziwa, elimu inaonekana kukosa thamani kwa sababu hata
baada ya vijana wengi kupata elimu, kazi zinagawanywa kwa kujuana. Isitoshe, kazi
zinatolewa bila utaalamu wowote.

Mwandishi anasema, "Vijana wengi Waketwa waliohitimu shahada za vyuo vikuu
walihangaika mijini kutafuta kazi bila mafanikio." (uk. 44). Elimu basi, inawafaidi watoto wa
matajiri Wakule ambao ndio wanaofikiriwa. Hata wale wasio na ujuzi wanaajiriwa kwa
misingi iyo hiyo, ndiposa maendeleo nchini yanakwama na maafa mengi kutokea.

Nafasi ya sheria

sheria ni kanuni zinazotungwa na bunge, halmashauri ya mji, manispaa, jiji au jamii fulani ili
kuratibu shughuli za jumuiya pamoja na namna ya kuzisimamia ikiwa ni pamoja na adhabu
pindi kanuni hizo zikikiukwa.

Nchi ya Matuo ina sheria lakini hizi aghalabu hazifuatwi hasa na wale walio na ushawishi
mkubwa serikalini. Tazama jinsi wafuasi wa Mtemi Lesulia wanavyochoma makazi ya watu
Matango bila kuzingatia sheria.

Tazama jinsi Mtemi Lesulia mwenyewe anavyoamrisha jalada la ardhi ya Matango lifichwe
ili wenyeji wa ardhi hiyo wafukuzwe kwa manufaa yake na ya wandani wake. Tazama jinsi
kiongozi huyo anavyopanga na wandani wake kuharibu zoezi Zima la uchaguzi ilimradi
matakwa ya wandani wake yatimizwe. Anayedaiwa kuwa mwanasheria shupavu wa serikali
na anayepaswa kutetea sheria, anazivunja kupitia ushawishi wa serikali dhalimu (uk. 93-95).
Kutokana na ufisadi uliokithiri nchini Matuo, sheria hazifuatwi na wale walio mamlakani
ambao wanatumia hongo ili kufisha mfumo wa sheria za nchi.

Afya ya kiakili

Afya ya kiakili inahusu ustawi wa mtu kisaikolojia na kijamii. Afya ya kiakili inatuathiri jinsi
tunavyofikiria, kuhisi na kutenda. Inasaidia pia kuamua jinsi tunavyoshughulikia mafadhaiko,
kuhusiana na wengine na kufanya maamuzi. Afya ya kiakili ni muhimu katika kila hatua ya
maisha, kutoka utoto na ujana hadi utu uzima.

Katika riwaya hii, hatuwaoni wananchi wa kawaida wakikumbwa na msongo wa mawazo
hadi kuwa wagonjwa licha ya kwamba wanapitia madhila mengi. Tunaona hali hii
ikiwakumba matajiri kutokana na uroho wao wa kuhodhi mali na ubinafsi. Tunamwona
Nanzia akipatwa na msongo wa mawazo, akiweweseka ovyo (uk. 157) na kupatwa na
mshtuko wa moyo pale alipoona ngawira alizoiba kwa njia ya udanganyifu

Zikimponyoka taratibu hasa lile jengo la Skyline Mall (uk. 158). Hivyo, kifo chake
kinachangiwa na hali hizo za kiakili kutokana na mali zake kuchukuliwa na serikali. Sagilu
pia anapitia masaibu kama ya Nanzia.




Mali yake inatwaliwa na kumilikiwa na serikali na hali hii inamsababishia kichaa kama
anavyosema Mashauri (uk. 154). Isitoshe, maisha ya ufuska aliyokuwa nayo hadi kumla
mwanawe kivuli yanamsababishia kichaa, ikiwemo aibu pamoja na kukataliwa na Mashauri
mwanawe.

Ukahaba

Ukahaba ni tabia ya mwanamke au hata mwanamume kujiingiza katika biashara ya umalaya,
uasherati au ngono. Tunaweza kuiita pia biashara ya 'nipe nikupe' lakini bidhaa inayotumiwa
hapa ni ya kimwili.

Tunamwona Sihaba akifanya usuhuba na Sagilu ilimradi afaidi pesa zake. Pia tunamwona
Cheiya akifanya usuhuba na Sagilu ilimradi afaidi pesa na zawadi alizokuwa akipewa kwa
kutumia mwili wake (uk.121).

Ukahaba pia unaendelezwa na Sihaba anayewachukua wasichana wadogo na kuwapeleka
kwenye danguro lake liitwalo Red Beads Lodgings ili kufanya ukahaba (uk.140-142).
Tunaonyeshwa pia wazee na vijana wa kiume wanaoendesha magari ya kifahari wakiingia na
kutoka kwenye makao hayo ya ufuska.

Dini

Dini ni imani inayohusiana na kuwapo kwa Mungu au miungu. Wenyeji wa Matango
wanapochomewa nyumba zao na kukimbilia kanisani ili kujisitiri, kunaonyesha kwamba
jumuiya inayozungumziwa ina washiriki wa dini ya Kikristo kutokana na kuwepo kwa
maabadi hayo. Baadhi ya wahusika pia kama vile Mangwasha ni watu wanaomwamini
Mungu kutokana na maombi wanayotoa na kutaja jina la Mungu wanapokuwa kwenye shida.
Aidha, licha ya kwamba mhusika Sauni anadhihirisha hamaki za haraka, anamwamini
Mungu hasa anapomwambia mkuu wa kitengo cha jinai kwamba wao watalindwa na Mungu
(uk.76).

MANDHARI

Mandhari ni mazingira ya kazi ya kifasihi. Aidha, ni mahali maalumu kama vile mastakimu
au makazi mahususi ambapo mtunzi hujenga matukio fulani ili yaweze kutendeka katika kazi
yake.

Mandhari huweza kuwa mazingira maalumu ambamo wahusika huingiliana na kuendeleza
shughuli au matukio fulani ya kazi yakifasihi.

Mandhari pia huweza kuhusisha mahali wahusika wahapokaa na kuingiliana ili kujenga
maudhui ya kazi hiyo. Mahali hapa huweza kuhusisha, kwa mfano, mazingira ya kiuchumi,
kijamii, kisiasa au kitamaduni hivi kwamba mwingiliano huo wa wahusika ukatuwezesha
kufahamu tabia au hulka na matendo yao.

Katika riwaya ya Nguu za Jadi, mwandishi amejenga mandhari mbalimbali katika kutoa
ujumbe wake. Kuna mandhari ya nchi ya Matuo ambapo tunajengewa picha za wananchi
wake kama vile viongozi, wafanyabiashara na wananchi wa kawaida wakiwa katika harakati
zao mbalimbali. Ndani ya nchi hii, tunachorewa picha za kimaumbile kama vile ardhi, ukataji
wa miti, umegaji wa vilima na usombaji wa mchanga, vitu ambavyo vinatokana na ulafi wa
viongozi. Haya yote tunaona yakiharibu mazingira na maliasili. Taswira ya mandhari haya ni




nchi iliyokuwa na utajiri mwingi wa maliasili lakini sera potovu za uongozi zinadumaza
maendeleo ya nchi.

Umuhimu wa mwandishi kutuchorea picha hii ni kuonyesha jinsi uongozi mbaya
unavyoweza kuleta hasara kwanchi.

Pia kuna mandhari ya mji wa Taria kunakoendelezwa shughuli na kadhia mbalimbali kupitia
kwa mwingiliano wa wahusika mbalimbali. Taria ndio mji mkuu wa nchi ya Taria na kitovu
cha serikali. Tunaonyeshwa majengo makubwa ya kibiashara, afisi za serikali, korti, jela,
magari ainati na biashara mbalimbali zinazoendelezwa na wahusika, nyingi zikiwa haramu.
Mji wa Taria unatumiwa na mwandishi kuendeleza sera za uongozi mbaya na jinsi ufisadi
unavyochangia kuzorotesha uchumi wanchi.

Pia kuna mandhari ya mitaa kama vile Majuu kunakoishi wakwasi na matajiri wa nchi ya
Matuo na starehe zinazoendelea katika mtaa huu. Tunaonyeshwa watu wa tabaka la juu
wanaohusisha lile tabaka tawala na jinsi linavyomiliki utajiri wa nchi pamoja na kadhia za
ufisadi zinazoendelezwa na wakwasihawa.

Mwandishi ametuonyesha pia mandhari ya mtaa wa Matango mnamoishi jamii ya Waketwa
na harakati mbalimbali zinazoendelea katika mtaa huu zikiwemo zile za

kisiasa. Tunaonyeshwa maonevu wanayofanyiwa wenyeji wa Matango wanaotoka katika
matabaka ya chini kijamii na kiuchumi, na mtagusano wa wenyeji hao na vigogo wa kisiasa
unaosababisha uadui baina ya Waketwa na Wakule. Umuhimu wa mandhari ya mitaa hii ni
kuonyesha tofauti za kitabaka baina ya wananchi pamoja na migogoro inayotokana na tofauti
hizi. Yapo pia mandhari ya kortini ambapo kesi ya ardhi ya Matango inafanywa.
Tunaonyeshwa jinsi wanasheria Mafamba na Mwamba wanavyoonyesha ubabe wa
malumbano ya kisheria na hatima ya kesi hiyo. Umuhimu wa kesi hii ni kuonyesha jinsi
ufisadi ulivyojipenyeza serikalini, mbali na kusawiri ubahili wa viongozi walio mamlakani.
Mandhari ya jela yanasawiriwa ili kuonyesha jinsi taasisi za serikali zinavyofisha haki na
kuhujumu sheria. Tunaonyeshwa kuwa wanaoshtakiwa kwa makosa ya jinai wanaachiliwa
bila kusomewa mashtaka kutokana na uozo ulioko katika taasisi za umma.

Mandhari ya afisi ya Chifu Mshabaha yanasawiriwa na mwandishi ili kuonyesha jinsi
maafisa serikalini wanavyotumiwa kuhujumu haki za raia na kuendeleza ubinafsi na ufisadi
wa viongozi. Afisi hii pia inatumiwa ili kuonyesha juhudi za mhusika Mangwasha za
kutokomeza uovu unaoendelezwa na serikali dhalimu. Afisi hii pia inatumiwa na mwandishi
kumkuza Mangwasha kama mhusika mkuu katika riwaya hii.

Mandhari ya mtaa wa Majengo yameonyeshwa na jinsi shughuli za wenyeji wa mtaa huu
zinavyochangia katika kufisha ukiritimba wa kisiasa na kiuchumi miongoni mwa matajiri wa
nchi.

Mwandishi anatupa taswira ya mtaa wa Majengo kama kielelezo cha jinsi jamii mbalimbali
zinavyoweza kuishi kwa amani kupitia kwa umoja na ushirikiano wa wenyeji wake.
Mwandishi ametuonyesha pia mandhari ya kiwakati na kutupa taswira za nyakati mbalimbali
pamoja na matukio mbalimbali yanayojitokeza. Tunaonyeshwa mandhari ya wakati wa
uongozi wa Mtemi Lesulia ambapo nchi iliyokuwa na utajiri wa maliasili inabadilika na
kuchukua sura ya kusikitisha. Maliasili inafisidiwa na mafisadi, uchumi unasambaratika,
ukosefu wa ajira kwa vijana unakuwa jambo la kawaida na vitendo viovu vinavyozorotesha




maadili ya nchi vinashuhudiwa kama vile wizi wa mali ya umma, ukahaba na ulanguzi wa
dawa za kulevya.

Tunaonyeshwa pia kipindi cha harakati za kisiasa baina ya wale wanaotaka kusalia
mamlakani na wale wanaopigana kwa jino na ukucha ili kuikomboa nchi ya Matuo na
kuirudishia thamani yake.

Mwisho, kuna kipindi cha ukombozi pale ambapo uchaguzi unafanywa na mabadiliko
yanatokea Lonare anaposhinda na kuwa mtemi wa nchi na ahadi anazotoa za kubadilisha nchi
na kuleta maendeleo.

Wahusika na Uhusika
Wahusika ni muhimu sana katika kukuza dhamira, kujenga na kuendeleza maudhui.

Kila mwandishi ana mtindo wake wa kuwakuza wahusika wake — tofauti na mwandishi
mwingine. Anaweza kuwakuza kutokana na matendo Yao, maelezo ya mwandishi
mwenyewe kuwahusu, kuwalinganisha na kuwalinganua na wahusika wengine, uzungumzi
wao wenyewe kwa wenyewe, kutokana na majina yao, jinsi wanahusiana na wenzao na
kadhalika.

Pana haja kubwa kuwagawa wahusika wa fasihi katika makundi mbalimbali. Baadhi ya
makundi haya tunaweza kuyafafanua ifuatavyo:

Wahusika wakuu

Hawa ni wahusika ambao hujitokeza mahali kwingi katika fasihi kiasi cha kwamba
wanajitokeza kuanzia mwanzo wa kazi ya fasihi hadi mwisho. Kwa kawaida wahusika hawa
hubeba maudhui makuu ya fasihi.

Wahusika wadogo

Hujitokeza kwa uchache sana katika kazi ya fasihi. Hujitokeza katika sehemu fulani fulani
japo hawaisawiri kazi nzima ya fasihi husika. Mara nyingi mwandishi huwatumia tu
wahusika wadogo kutimiza lengo fulani mahususi.

Wahusika bapa

Ni wahusika ambao hawabadiliki kwa kigezo cha tabia kutoka mwanzo wa hadithi hadi
mwisho. Iwapo ni wabaya, mwandishi huwasawiri kuwa wabaya bila chembe ya wema
wowote hadi mwisho na kama ni wema, wema wao hudumishwa hadi mwisho.

Wahusika nguli

Ni wahusika ambao hutetea matakwa ya watu au wahusika wengine katika jamii. Mwandishi
huwatumia kuwa watetezi wa haki za wale wanaodhulumiwa, kuteswa au kunyanyaswa.

Wahusika mviringo au mduara

Ni wahusika ambao tabia zao hubadilikabadilika. Wanaweza kuanza hadithi wakiwa wabaya
lakini mwishowe wakageuka kuwa wazuri, au waanze wakiwa wema halafu mwishowe
wageuke kuwa waovu.

Wahusika wajenzi




Ni wahusika ambao mwandishi huwatumia kuwajenga wahusika wengine. Wanaweza kuwa
wahusika wadogo, bapa au mduara, lakini malengo yao huwa kuwaendeleza wenzao katika
maudhui na tabia. Hawa husaidia kuelewa sifa na tabia za wahusika wengine.

Wahusika mkengeuko

Ni wahusika wanaokwenda kinyume na matakwa ya wanajamii. Wanaweza kuwa katili,
wauaji, wanyanyasaji, wanafiki, fisadi nakadhalika.

1. Mangwasha

Huyu ndiye mhusika mkuu katika riwaya. Ni mkewe Mrima na mhazili wa Chifu Mshabaha.
Sifa za Mangwasha

Mvumilivu

Mangwasha anavumilia matatizo mengi ndani ya ndoa yake yanayotokana na ulevi wa
mumewe. Hata baada ya kukimbiwa na Mrima, anavumilia mateso mengi ya ukosefu wa
pesa za kuwatunza wanawe, kukiwemo pia kejeli za Sagilu. Anavumilia vishawishivya
Sagilu anayemwonyesha pesa nyingi ili akubali kuwa mpenzi wake. Anavumilia dharau na
matusi ya Chifu Mshabaha anapokuwa kazini: Anavumilia kazi nyingi anazompa ili aweze
kuwatunza wanawe.

Mzalendo

Mangwasha anaonyesha uzalendo pale anapotamani kukutana na viongozi wa Matuo ili
amani iweze kudumishwa nchini. Anajali sana mustakabali wa nchi ya Matuo hasa pale
anapowaona watoto na vijana wakiteseka bila matunzo mema ya wazazi wao au hata ajira.
Uzalendo wake unaonekana pale anapoungana na wanawake wengine kufanya kampeni ili
Lonare achukue hatamu za uongozi na kubadilisha hali ya uchumi wa nchi. Kushirikiana na
Lonare katika juhudi zake za kutaka kuwa mtemi wa nchi ni ishara ya uzalendo kwani alitaka
maendeleo katika nchi yake iliyokuwa ikididimizwa na viongozi mafisadi. Mangwasha
anapomkabili Chifu Mshabaha na kumwambia kuwa serikali ni ya kila mtu bali si ya mtu
binafsi, anadhihirisha uzalendo wake (uk.136).

Mwenye matumaini

Haonekani kufa moyo bali anaonyesha matumaini pale Chifu Mshabaha anapomdharau na
kumdhalilisha akiwa kazini. Anaonyesha matumaini pale anapohangaika kutunza wanawe
dhidi ya mateso aliyokuwa akipitia alipokimbiwa na Mrima. Anapochomewa nyumba yake
pamoja na wenyeji wa Matango havunjiki moyo bali anakuwa na tumaini.

Jasiri

Mangwasha anaonyesha ujasiri pale anapojitahidi kwa jino na ukucha kuiokoa ndoa yake
kutoka kwa Sagilu aliyekuwaakiisambaratisha.

Kule kumsaka mumewe kwenye mabanda ya uuzaji wa pombe mbali na kukabiliana na
walevi ni ishara ya ujasiri (uk. 34-36).




Ujasiri wa kuiokoa ndoa yake unaonekana pia pale anapoandamana na Lonare, Sauni na
wengine kumsaka mumewe Majaani, pahali palipojulikana kuwa hatari kwa sababu paliishi
watu waliotindikiwa kimaadili.

Mangwasha anaonyesha ujasiri pale anapochukua barua ya Chifu Mshabaha na kwenda
kuirudufu kinyume na idhini yake ilimradi apate ushahidi wa kuweza kushinda kesi yao ya
ardhi.

Tofauti na waajiriwa wengine wanapofutwa kazi, Mangwasha anamkabili Chifu Mshabaha
kwa ujasiri na kumwita mkabila mkubwa (uk. 136).

Ujasiri wa Mangwasha pia unaonekana aliposimama mbele ya kaumu na kuwahamasisha
Waketwa wenzake kurudi katika ardhi yao ya Matango. Hakujali mila wala vitisho vya
waliowapokonya ardhi yao bali aliwahamasisha warudi katika ardhi yao ambayo ilikuwa haki
yao.

Lonare anapopatikana nje ya nyumba yao baada ya kutekwa nyara, tunamwona Mangwasha
akimkimbilia licha ya kwamba kulikuwa na umati mkubwa na hakuna aliyejaribu
kumsogelea kutokana na hofu iliyowapata (uk. 170). Anaungana na wanaume kama Lonare,
Sagura na Sauni ili kuikomboa nchi yao kutoka kwa utawala dhalimu, bila kujali mikatale ya
utamaduni wake.

Aliyejikomboa kimawazo

Mangwasha amejikomboa kimawazo dhidi ya utamaduni unaomdunisha na kumdhalilisha
mwanamke. Anapinga kauli za Mbungulu kwamba azingatie yale aliyofunzwa na kungwi na
kwamba asithubutu kumfuata mumewe katika starehe zake. Anaona hizi ni mila zilizopitwa
na wakati. Mangwasha anasaili kauli ya mumewe kwamba Shingo haipiti kichwa pale
anapomwambia pia kwamba hata hicho kichwa kisipotulia huchosha Shingo (uk. 40).

Mchapa kazi

Mangwasha ni mchapa kazi kutokana na bidii yake kazini. Alifanya kazi zote alizopewa na
chifu bila manung'uniko na kufanya hata zile zilizopaswa kufanywa na topasi. Tunaambiwa
alikuwa wa kwanza kufika kazini lakini wa mwisho kuondoka (uk. 14).

Mtiifu

Ni mtiifu kazini na anawatumikia watu wote kwa moyo mkunjufu hadi sifa zake zinavuma
kote mjini Taria. Utiifu na umahiri wake vinamfanya kupandishwa cheo hadi kufikia gredi ya
juu kabisa katika taaluma ya uhazili (uk. 14). Anafanya kazi zake kwa moyo wa kujituma
(uk. 47) na hakuna mtu anayenung'unika kuhusu kaziyake.

Mtetezi wa haki

Anatetea haki za Waketwa kutokana na kuchomewa nyumba zao na kunyang'anywa ardhi
yao. Anatetea haki za watoto pale anaposhirikiana na Mbungulu, Mashauri na wengine
kuwaokoa watoto wa kike waliokuwa wakichuuzwa na Sihaba ili kujinufaisha. Alianzisha
shirika la kutetea haki za vijana hasa kwa wale wasiokuwa na ajira.

Mwenye upendo




Anampenda mumewe licha ya kwamba awali huyu alimtupa na watoto. Anaipenda jamaa na
jamii yake kutokana na juhudi zake katika kuitunza jamaa yake na kushughulikia maslahi ya
Waketwa wenzake. Anaonyesha upendo kwa watoto na vijana wa mitaani pale
anapozungumza nao na kuwapaushauri.

Umuhimu wa Mangwasha

a) Nikielelezo cha upiganiaji wa haki kwa wanaoteswa na mifumo dhalimu ya kiutawala.

b) Ni kielelezo cha utokomezaji wa ukabila katika jamii.

¢) Ametumiwa kuonyesha kwamba desturi na mila potovu katika jamii hazina nafasi katika
jamii ya leo na kwamba zinapaswakutokomezwa.

d) Ametumiwa kupiga vita ufisadi na maovu mengine yanayofanywa na viongozi.

e) Ametumiwa kuonyesha kwamba mwanamke anahitaji kushirikishwa katika sekta zote za
umma licha ya kwamba ni mwanamke, na anahitaji kuheshimiwa.

f) Ametumiwa kutoa tahadhari kwa jamii kumjali mtoto wa kiume kwani hashughulikiwi

ipasavyo.
Lonare
Lonare ni kiongozi wa jamii ya Waketwa na mpinzani wa Mtemi Lesulia.
Sifa za Lonare
Mtetezi wa haki kwa wote

Lonare anapigania haki za wananchi wote wa Matuo. Habagui watu kwa misingi ya ukabila
au jinsia yao bali anasimamia haki na usawa wa wananchi wote. Anamhamasisha
Mangwasha kupigania haki za vijana bila ubaguzi na anasomesha watoto wake wote bila
ubaguzi wa kijinsia. Anapigania haki kwa Waketwa wanaochomewa makazi yao na
kufurushwa kutoka Matango hasa pale anapoungana na Mangwasha kupeleka kesi
mahakamani. Anaukemea ukabila kwa sababu anaamini kwamba watu wote wanahitaji
kutendewa haki bila kuzingatia misingi ya kikabila.

Mvumilivu

Lonare anavumilia vitisho juu ya maisha yake vinavyoendelezwa na Mtemi Lesulia
ikibainika kwamba anatishiwa uhai wake zaidi ya mara moja. Anavumilia biashara yake ya
usafiri wa magari ya umma inapoathiriwa na vitendo dhalimu vya wafuasi wa mtemi hasa
pale magari yake yanapokamatwa kwa makosa madogomadogo na madereva wake kupigwa
faini (uk. 50). Anavumilia shutuma kutoka kwa wafuasi wake hasa pale anapotoweka ghafla
bila kujua yaliyomfika, ilimradi afikie lengo lake la kuwakomboa wananchi wa Matuo.

Mkombozi/mwanamapinduzi

Anaingia katika kampeni za kisiasa bila kujali vitisho vya mtemi ili kuikomboa nchi yake,
azma anayotimiza na kuwa mtemi waMatuo.

Akishirikiana na Mangwasha na wengine, anamkomboa Mrima kutoka katika maisha ya
anasa na ulevi na kurudia familiayake.

Aidha, anashirikiana na Sauni, Mangwasha na wengine kutibua njama za Sagilu kutaka
kumhonga Mrima ili ampigie debe Mtemi Lesulia katika uchaguzi mkuu. Anakuwa




mkombozi pale anapomtumia mwanasheria Mwamba, akashirikiana na Waketwa wenzake
kuikomboa ardhi ya Matango na wenyeji wakarudishiwa makazi yao (uk. 94-96). Kupitia
kwa ushauri wake, anamkomboa Ngoswe aliyekuwa amebobea katika maisha ya ulevi na
dawa za kulevya.

Jasiri

Kuwania kiti cha mtemi wa Matuo .licha ya vitisho na masumbufu aliyopitia, ni ishara ya
ujasiri. Kupitia kwa ujasiri wake, anahiari kupitia mateso ya kutekwa nyara na kuumizwa
lakini hakuvunjika moyo hadi anaposhinda uchaguzi na kuwa mtemi wa Matuo. Magari yake
ya usafiri yanapokamatwa kwa visingizio visivyokuwa na maana hadi madereva wake
kutozwa faini zisizoeleweka, hakuvunjika moyo bali aliendelea na biashara hiyo.

Mzalendo

Lonare anaipenda nchi yake kiasi cha kuhatarisha maisha yake ili aikomboe kutoka katika
utawala dhalimu wa Mtemi Lesulia. Anawathamini raia Wote wa Matuo bila ubaguzi wa
kikabila kwani tunaambiwa aliweza hata kuajiri watu kutoka katika jamii ya Wakule. Hotuba
anayotoa baada ya ushindi wake ni kielelezo cha uzalendo; anawataja raia wote wa Matuo
kuwa ndugu zake na kuwahimiza kuungana 'ili kujenga nchi yao. Kauli Zinazoashiria
uzalendo wake ni kama pale anaposema kwamba ukabila ni sumu ya nyoka na kwamba
huweza kuangamiza maendeleo ya nchi

Mshauri

Ushauri wa Lonare unaonekana pale anapomshauri Mangwasha awe na subira katika kutatua
matatizo yaliyowakabili. Tunamwona pia akimshauri Mrima kwa kutumia mafumbo ili
aweze kubaini maana ya ndani. Kwa mfano, anamwambia kwamba ajifunze kutokana na
makosa yake mwenyewe (uk. 101), na kwamba kamwe hawezi kusalimiana na mtu
aliyekunja ngumi (uk. 114). Pia anamshauri Ngoswe kuacha kufanya biashara haramu na
kufunga majumba ya ufasiki anayomiliki kama anaipenda nchi yake (uk. 171).

Mwenye msimamo thabiti

Lonare anaonyesha msimamo thabiti pale anapokamia kupigania kiti cha mtemi wa Matuo,
liwe liwalo. Hata baada ya kupitia mateso na mitego mingi, habadilishi msimamo wake.
Isitoshe, habadilishi biashara ya usafiri wa magari licha ya masumbufu anayopitia.

Umuhimu wa Lonare

1. Anawakilisha viongozi wanaozingatia demokrasia na haki za wananchi.

2. Kupitia kwake, wananchi wanakuwa na imani ya uongozi mzuri na matumaini katika
maisha yao.

3. Ni kielelezo cha watu wasiokata tamaamaishani.

4. Ametumiwa kuonyesha jinsi ushirikiano miongoni mwa wananchi unavyoweza
kubatilisha uongozi dhalimu.

5. Ametumiwa kama chombo cha kuleta mabadiliko katika utawala usioridhisha.

Mtemi Lesulia

Huyu ni kiongozi wa nchi ya Matuo na mumewe Nanzia. Anajitokeza pia kama rafiki shadidi
wa Sagilu.




Sifa za Mtemi Lesulia
Mwenye tamaa na ubinafsi
Tamaa yake inagawika kuwili; tamaa ya uongozi na tamaa ya mali na utajiri.

Ni kielelezo cha uongozi mbaya kutokana na jinsi anavyojilimbikizia mali bila kujali raia
wake. Ana tamaa ya kusalia mamlakani; tunamwona anafanya juhudi zote hata kujaribu kuua
mpinzani wake ili asalie mamlakani. Tamaa yake inafanya uchumi wa nchi kuzorota
kutokana na sera mbaya za uongozi; akiwa na wenzake, anahujumu pato la nchi kutokana na
ubinafsi wake. Tamaa ya mali inamfanya kujaribu kuwapoka wenyeji wa Matango ardhi yao.

Fisadi

Ufisadi unamfanya Mtemi Lesulia kuajiri watu wasiokuwa na ujuzi au utaalamu katika sekta
za umma huku akiacha wale wenye ujuzi (uk. 44). serikali yake inaajiri watu kwa kujuana
huku ajira zikitolewa kibubusa.

Akishirikiana na wenziwe, anazorotesha uchumi wa nchi kutokana na kutolipa ushuru au
kuingiza bidhaa nchini kimagendo.

Ufisadi katika serikali yake unafanya mashirika na taasisi za serikali kumilikiwa na mitandao
ya wezi huku akisaidia katika kuipoka nchi hadhi yake. Katika serikali yake "Ufisadi
ulikithiri na maadili yakawapa mkono wa buriani" (uk. 45). Ufisadi wake pia unajitokeza
pale anapowahonga vijana kwenda kumuua Lonare lakini njama hiyo inatibuka.

Anatumia ufisadi kuwahonga watu ili kuwachomea wenyeji wa Matango makao yao kwa
lengo la kuwafanya wasimpigie mshindani wake kura wakati wa uchaguzi.

Anatumia njia za kifisadi kuhakikisha kwamba jalada la ardhi ya Matango limefichwa ili
kuficha umiliki wa sehemu hiyo. Pia anawahonga vijana wavuruge amani ili kuharibu kura za
mpinzani wa Sagilu wakati wa uchaguzi wa mchujo (uk. 129).

Mdanganyifu

Kupitia kwa uongozi wake, tunaona akidanganya kuwa ardhi ya Matango ingetumiwa
kujenga soko ili awafaidi mke wake pamoja na Mbwashu. Baada ya kushindwa katika
uchaguzi mkuu, Lesulia anawadanganya watu Waliomtembelea kuwa alikuwa amechoka
kuwa mtemi. Anaposema pia kwamba hakutaka kushinda na kwambas alichoka kuwatumikia
anasema uongo (uk. 177).

Katili

Mtemi Lesulia anadhihirisha ukatili pale ambapo anaungana na wengine kumpangia Lonare
njama ya kuharibu biashara yake. Anapompangia njama ya kumuua au hata kufanya atekwe
nyara wakati uchaguzi mkuu unapokaribia ni ishara ya ukatili wake, Hakujali pale watoto na
vijana nchini mwake walivyokuwa wakiteseka kutokana na mifumo mibaya ya uongozi
wake. Anahiari wenyeji wa Matango wachomewe nyumba na kuteseka pamoja na jamaa zao
ilimradi atimize azma yake ya kunyakua ardhi yao. Anahiari kujaribu kumfukuza mkewe
Nanzia kwa sababu hakuweza kuzaa alipomwoa. Baada ya kushindwa kesi ya ardhi ya
Matango, anamnyang'anya hakimu aliyekata kesi cheti chake cha kazi na kumsimamisha




kazi. Aidha, anamnyang'anya mwanasheria Mafamba cheti cha uanasheria na kumtokomeza
kutoka Taria asijulikane aliko.

Anawafukuza marafiki wanaofika nyumbani kwake kumpa pole baada ya kushindwa
uchaguzi (uk. 177).

Mnafiki

Kupitia kwa hila zake, anajaribu kuchukua ardhi ya Matango kuwafaidi mkewe Nanzia
pamoja na Mbwashu huku akisema serikali ilitaka kujenga soko. Anajifanya kutojua
yaliyomfika Lonare kabla ya uchaguzi mkuu ilhali njama za utekaji nyara wake zilitokana na
maelekezo yake.

Mwenye dharau

Anawaita wenyeji wa Matango panya baada ya kuchomewa nyumba zao na kurejea tena
katika makao yao (uk.78). Anaonyesha dharau kwa mwanawe mbele ya rafiki zake
anaposema, "Toto hili! Hata sijui lilitoka wapi."(uk.129).

Mwenye ukabila

Utawala wake unatawaliwa na ukabila mwingi. Anawanyanyasa Waketwa na kuwathamini
Wakule ambao ni jamii yake. Hili linabainika anapokosa kuwaajiri vijana Waketwa
waliohitimu. Hawa wanaajiriwa kufanya kazi za kijungujiko kama vile wafanyakazi katika
mashamba ya matajiri.

Anamchukia Lonare kwa sababu huyu alikuwa Mketwa na akafanya kila juhudi ili kumzuia
asiweze kuwa mtemi wa Matuo. Ukabila unamfanya kuhujumu biashara yake hata
kumpangia mauti. Serikali yake inawaajiri watu kulingana na majina yao; aliye na jina la
Kiketwa hakuweza kuajiriwa. Matajiri na wale walio katika ngazi za juu serikalini wanatoka
katika jamii ya Wakule pekee na ndio walioweza kuishi katika mtaa wa kifahari kama vile
Majuu.

Mssaliti

Anaisaliti nchi na watu wake kutokana na uongozi mbaya usiojali maslahi ya wanyonge.
Anaisaliti jamii ya Waketwa kwa kuwatenga katika ajira licha ya kwamba wao pia
wanastahili kuwajibikiwa kama Wakule. Anamsaliti mwanasheria Mafamba aliyefanya kila
juhudi za kumfichia maovu ya serikali yake kwa kumnyang'anya cheti cha uanasheria na
kumtimua kutoka katika mji wa Taria. Kitendo cha kumnyang'anya hakimu cheti chake cha
uanasheria na kumfuta kazi ni usaliti kwani hakimu alikuwa akitekeleza majukumu ya utetezi
wa haki nchini mwake.

Anausaliti uaminifu wa mwanawe Ngoswe kwa kuwataka vijana wenzake kufanya fujo
wakati wa uteuzi wa wagombea viti, bila kujali usalama wao. Anaisaliti imani ya marafiki
zake kwa kuwafukuza walipofika kwake kumpa pole baada ya kushindwa katika uchaguzi
mkuu.

Umuhimu wa Mtemi Lesulia

1) Ametumiwa kama kielelezo cha utawala dhalimu usiojali maslahi ya wanyonge na
wanaodhulumiwa.




2) Ametumiwa kuonyesha jinsi ukabila unavyoweza kutinga maendeleo ya nchi.

3) Ametumiwa kuonyesha jinsi viongozi wenye ubinafsi wanavyoweza kuharibu uchumi
wa nchi kupitia kwa sera na mienendopotovu.

4) Ametumiwa kuonyesha jinsi kiburi na dharau hufanya mtu kujuta mwishowe.

Sagilu

Sagilu ni rafiki mkubwa wa Mtemi Lesulia na mzazi wa Mashauri.
Sifa za Sagilu

Mwenye ukabila

Anaonyesha ukabila pale ambapo anahiari kushirikiana na wengine kuwachomea wenyeji wa
Matango nyumba zao akijua kwamba jamii ya Waketwa iliyokuwa na idadi kubwa iliishi
humo.

Ukabila unamfanya kushirikiana na Mtemi Lesulia ili Lonare ambaye ni Mketwa asichukue
kiti cha mtemi wa Matuo. Kauli za Sagilu pia zinaonyesha ana ukabila hasa anaposema,
"Ndege mliolelewa kizimbani nyie hamwezi kuruka" akimaanisha Waketwa (uk. 176).

Fisadi

Sagilu anajiingiza katika vitendo vya ufisadi hasa kutokana na urafiki wake wa karibu na
Mtemi Lesulia. Tunamwona akishirikiana na mwanawe Mashauri kufisidi nchi kwa kuuza
vipusa na meno ya ndovu (uk. 127). Anatowesha bidhaa na kuziuza kwa faida.' "...alizuia
meli nzima baharini isitie nanga bandarini na kupakua ngano hadi alipofaulu kuuza kwa bei
ya juu ngano yote nchini." (uk. 17). Anaagiza ngano hiyo kimagendo pamoja na bidhaa
nyingi ambazo hakulipia ushuru. Malori yake yanaposhikwa na polisi yakisafirisha bidhaa
ghushi, anatoa mlungula. Malori yanaachiliwa kusambaza bidhaa zinazohatarisha maisha ya
watu. Pia anaagiza maziwa ya watoto yenye sumu na kuhatarisha maisha ya watoto nchini
kote (uk. 17). Anaimarisha mtandao wa mafisadi ambao hata polisi hawakuweza
kuuangamiza. Wale wanaothubutu kufanya hivyo, wanatishwa kufutwa kazi.

Kitendo cha kumhonga Mangwasha pesa ili afaidi penzi lake pia kinaashiria ufisadi wake.
Anajihusisha na ufisadi anapoungana na Mtemi Lesulia, Nanzia na Mbwashu
kuwanyang'anya wenyeji wa Matango ardhi yao. Anamtumia Sihaba kusambaza vijikaratasi
kuwataka wenyeji wa Matango wahame kutoka katika ardhi yao hata kufanya mpango wa
kuwachomea nyumba ili Lonare asipate kura mahali hapo.

Anaposhirikiana na mtemi kuwahonga rafiki za Ngoswe ili kwenda kuzua fujo na kuharibu
zoezi la upigaji kura ni ufisadi (uk. 128). Anashiriki ufisadi pale anapokubali kuhakikisha
kuwa jalada la ardhi ya Matango halipatikani kupitia ushauri wa mtemi (uk. 78).
Anashirikiana na mtemi kuhakikisha kwamba cheti cha ardhi ya Matango kimetolewa kabla
ya uchaguzi huku yeye pamoja na Sihaba wakipokea mlungula kwa shughuli hiyo (uk. 91).
Sagilu anamhonga Mrima pesa ili amfanyie kampeni Mtemi Lesulia kinyume na matakwa ya
Waketwa wenzake. Lonare anamwambia, "Chukua mzigo wako huu wa dhambi..." baada ya
kumkabili Sagilu (uk. 116). Kule kumhonga Mrima pia aiharibu ndoa yake ni kitendo cha
ufisadi.

Mwenye tamaa na ubinafsi




Sagilu anabainisha tamaa ya pesa na mali. Anahodhi bidhaa kama vile ngano na kuiuza kwa
bei ya juu ili apate faida zaidi. Tamaa ya pesa inamfanya kuhatarisha maisha ya watoto
nchini kwa kuagiza maziwa yenye sumu. Tamaa ya pesa inamfanya kupokea hongo kutoka
kwa Mtemi Lesulia ili huyu awawezeshe Nanzia na Mbwashu kumiliki ardhi ya Matango.
Tamaa ya pesa na mali inamfanya kuingiza bidhaa nchini bila kulipia ushuru hata kufisidi
maliasili za nchi kama vile vipusa na meno ya ndovu. Tamaa ya mali na utajiri inamfanya
kuwatowesha wale anaoshindana nao kibiashara hata kutumia ujanja na hila kuwapiku
kibiashara.

Tamaa ya uongozi inamfanya kumshawishi Mrima kwa kutumia pesa ili aweze kumpigia
debe Mtemi Lesulia huku akijua kwamba huyu akishinda, naye pia atafaidika. Tamaa ya
uongozi pia inamfanya kumsaidia Mtemi Lesulia na wengine kuwachomea wenyeji wa
Matango makao yao ili wahame naye afaidi kisiasa. Tamaa hii inamwingiza katika urafiki wa
karibu na mtemi ili aweze kufaidika kisiasa na kiuchumi. Kutokana na tamaa na ubinafsi,
anahiari kuwa kikaragosi cha mtemi kwa maslahi yake.

18). Tunaambiwa, 'Alibadilisha magari sawa na alivyobadilisha wanawake' (uk. 18).
Tunamwona akimtumia kimada wake Sihaba kutosheleza tamaa za kimwili mbali na za
kibiashara. Anafanya hivyo kwa kumpa pesa kwani 'pesa kwake zilikuwa kigezo cha penzi'
(uk. 16).

Tamaa inamsukuma kumtaka Mangwasha tangu akiwa msichana hata baada ya kuolewa,
Aliamua kumtumia Mrima kwa kumhonga pesa, kumwingiza katika anasa za ulevi au hata
kumpa uhamisho kikazi kwa kutumia mamlaka yake ili apate nafasi ya kumpata Mangwasha.
Kutokana na tamaa yake, anawanyang'anya wanaume wengine wake zao hadi kuitwa
mnyakuzi au dudumizi. Tamaa ya kimwili inamfanya kumtongoza mchumba wa mwanawe
Mashauri na kuuvunja uchumba wao. Tamaa hii pia inamfanya kumwendea kinyume Mtemi
Lesulia kwa kuzaa na mkewe Nanzia.

Katili

Ukatili wa Sagilu unamfanya kudhulumu na hata kuua washindani wake kibiashara.
Tunamwona akimtumia Sihaba kuwatowesha mahasimu wake kibiashara (uk. 16). Bila kujali
maisha ya watoto wa Matuo, anaagiza maziwa ya sumu na kuwafanya wengi kuwa
wagonjwa. Akishirikiana na mtemi, anampangia Lonare njama ili kuharibu biashara yake na
kumfanya awe muflisi. Anapovunja ndoa za wengine kwa kuwachukua wake zao ni ukatili
wa kijamii. Ukatili wake pia unaonekana pale anapomtesa Mangwasha baada ya kumkataa.
Anamtesa kwa kumteka Mrima akili na kusababisha mateso kwake na kwa wanawe.
Anapomwingiza Mrima katika anasa na ulevi pia anamtesa Mangwasha kimwili na kiakili
kutokana na madhila anayopitia. Akiwa na wengine, anapanga njama za kuwachomea
wenyeji wa Matuo nyumba zao na kuwasababishia mateso.

Mwenye ukabila

Akiwa na Mtemi Lesulia, walimiliki viwanda kadha ambapo waliwaajiri Wakule pekee (uk.
17). Anafanya kila njia Lonare na Mwamba wasiweze kushinda katika uchaguzi wa kisiasa
kutokana na hisia za kikabila. Hii ni kwa sababu wao si Wakule kama yeye. Anamdhihaki

Mangwasha kwa kumwambia, "Nyie Waketwa ni watu wa ajabu sana. Mwanzo Mwamba ni
nani kwangu? Yule ni sawa na kidagaa tu." (uk. 103). Tunaona akionyesha hisia za kikabila




baada ya wao kushindwa katika uchaguzi mkuu pale anapowaza juu ya Mangwasha na
kusema, "Ndege mliolelewa kizimbani nyie hamwezi kuruka. Mtawezaje kuruka ilhali
mnaishi mkifikiria kwamba kuruka ni ugonjwa?" (uk. 176). Waketwa hapa wanalinganishwa
na ndege walio kizimbani kwani wakati wa Mtemi Lesulia, hawakuwa na madaraka yoyote
kwa hivyo wakasalia kuwa kama wafungwa tus

Mwenye wivu

Sagilu hataki wengine wampiku katika biashara kwani anataka kila biashara anayofanya
pasiwe na wa kushindana naye. Wale wanaomshinda, anatumia hila na werevu hadi
kuwashinda kibiashara (uk. 16). Wivu unamfanya kumkabili Mrima alipokuwa akimposa
Mangwasha kwani hata yeye alimtaka. Anapomwambia, "Kijana, fahamu kwamba nahodha
haogopi mawimbi." (uk. 19) ni ishara ya husuda aliyo nayo, Anamkabili Mangwasha huku
akimtazama kwa jicho la husuda pale anapofahamikiwa kwamba huenda akashindwa na
Mwamba katika uchaguzi (uk. 103).

Mwenye dharau

Anamdharau Mrima kutokana na hali yake ya kijamii na kujifananisha na papa asiyeweza
kushindana naye. Anamdharau Mangwasha kutokana na hali yake ya uchochole baada ya
kuachwa na mumewe (uk. 60).

Anamdharau mpinzani wake Mwamba huku akimfananisha na kidagaa (uk. 103).
Anawafananisha Waketwa na ndege walio kizimbani wasioweza kuruka (uk. 176).

Mnafiki

Anamtumia Sihaba kwenda kuwapa zawadi Mrima na Mangwasha siku ya arusi yao huku
akijua kwamba ile ilikuwa silaha ya kuwaangamiza. Anamwendea kinyume Mtemi Lesulia
na kuzaa na mkewe huku akijifanya ni mwandani wake. Anajifanya kumjali Mangwasha
anapopata shida baada ya Mrima kutorokea ulevini ilhali akijua kwamba yeye ndiye chanzo
cha matatizo yake. Anajaribu kumwonyesha Mashauri kuwa hakuna kitu kilichokuwa
kikiendelea baina yake na Cheiya ilhali alikuwa akifanya usuhuba na mchumba wake.
Anamwambia Mtemi Lesulia atulie kwani kila kitu kiko shwari huku akijua kwamba
kupatikana kwa Lonare kungemhakikishia ushindi dhidi yake (uk. 174).

Misaliti

Anawasaliti wenyeji wa Matango kwa kushiriki katika kuwachomea makazi yao huku akijua
kwamba alitaka kuwa mgombea kiti wa eneo hili kupitia kwa chama cha mtemi. Anamsaliti
Mrima huku akijifanya ni rafiki yake pale anapompa pesa za kumlewesha na kujitenga na
familia yake.

Anamsaliti Mangwasha kwa kujionyesha kuwa anamjali huku akimwingiza Mrima katika
maisha ya anasa ili aivunje familia yake.

Anamsaliti Mashauri kwa kumchukua mchumba wake bila kujali kuwa yeye ni mzazi wake.
Anamsaliti Mtemi Lesulia kwa kuzaa na mkewe Nanzia huku akijifanya kuwa rafiki yake wa
dhati.

Anaisaliti jamii nzima ya Matuo kwa kuwauzia maziwa ya watoto yenye sumu bila kujali
ingewadhuru watoto hao, mbali na kuwauzia bidhaa ghushi bila kujali afya yao.




Mpenda anasa
Anajivinjari na wanawake kama vile Sihaba bila kujali kuwa ana mke.

Anawabadilisha jinsi anavyobadilisha magari yake. Anastarehe na wake za watu bila kujali
waume zao. Anamchukua msichana Cheiya ambaye si kufu yake na kwenda kustarehe naye
bila kujali kuwa alikuwa mchumba wa mwanawe.

Kigeugeu

Ana tabia ya kubadilikabadilika kama kinyonga. Hawezi kuaminika kwani tunaambiwa
wakati mmoja alionyesha mwingi wa furaha, na wakati mwingine akajawa na kiburi na
dharau (uk. 16). Anapomkabili Mangwasha, anaonekana mwenye furaha lakini furaha hiyo
inatoweka ghafla anapomwambia ukweli wa mambo kumhusu mumewe.

Umuhimu wa Sagilu

1) Ametumiwa kama kielelezo cha uozo uiiosakini katika jamii.

2) Ametumiwa kuonyesha jinsi ukabila unavyodumaza maendeleo.

3) Kupitia kwake, tunafahamishwa jinsi ufisadi unavyoendelezwa na wale walio karibu
na serikali au hata ndani yaserikali.

4) Ametumiwa kuonyesha jinsi utajiri na mali vinavyoweza kuumbua binadamu.

5) Ametumiwa kuonyesha namna ambavyo ubabedume unatumiwa kuwadhalilisha na
kuwadunisha wanawake.

Chifu Mshabaha

Chifu Mshabaha ni mwajiriwa katika serikali ya Mtemi Lesulia.
Sifa za Chifu Mshabaha

Mwenye ukabila

Madhila anayopitia Mangwasha kazini chini ya uongozi wake yanatokana na ukabila. Chifu
anatoka katika jamii ya Wakule ilhali Mangwasha ni Mketwa. Chifu anamwambia
Mangwasha kuwa, "Waketwa ni watu wasio na akili hata ya kuchagua wachumba...mnabaki
nyuma kama makoti." (uk. 20) kuonyesha chuki yake kwa jamii ya Waketwa. Afisi yake
inakuwa pahali pa kupanga njama za kuwachomea wenyeji wa Matango nyumba zao pamoja
na kuwahonga watu kama Mrima waweze kumfanyia Mtemi Lesulia kampeni. Anapomfuta
Mangwasha kazi anaonyesha ukabila kwa sababu msichana anayeajiriwa na Chifu Mshabaha
ni Mkule kama yeye (uk. 136). Katika afisi yake, ameajiri wafanyakazi wengi kutoka katika
jamii yake.

Fisadi

Anapokea hongo baada ya kujishughulisha katika harakati za kuwapokonya wenyeji wa
Matango ardhi yao ili wakabidhiwe Nanzia na Mbwashu. Anamkabidhi Mrima pesa
alizopokea kutoka kwa Sagilu kama hongo ili kumshawishi amfanyie mtemi kampeni ilhali
akijua yeye alikuwa mfuasi wa Lonare (uk. 105). Anapomchukua msichana kutoka katika
jamii yake ili kufanya kazi katika afisi yake badala ya Mangwasha ni kielelezo cha ufisadi.
Hakukuwa na makosa yoyote ya kumfuta Mangwasha kazi ila alitaka kumwondoa pale ili
asiweze kubaini maovu aliyokuwa akifanya kwa niaba ya serikali ya Mtemi Lesulia.




Katili

Ukatili wake unaonekana pale anaposhirikiana na Sagilu, Sihaba na wengineo kuwapoka
watu wa Matango ardhi yao. Anamtendea Mangwasha uovu pale anapomfukuza kazi na
kumleta msichana kumfanyia kazi badala yake. Anamfedhehesha Mangwasha na
kumwonyesha dharau licha ya kwamba huyu anamfanyia kazi kwa utiifu na heshima.

Mssaliti

Anaisaliti jamii ya Waketwa na wote waishio Matango kwa kushiriki katika njama ya
kuwaondoa kutoka katika makao yao; tunaona mipango ya kuwaondoa ikitekelezwa ndani ya
afisi yake. Anamsaliti Mangwasha kwa vile alipokea bahasha ya pesa kutoka kwa Sagilu na
kumpelekea

Mrima kama hongo ili amfanyie Mtemi Lesulia kampeni kinyume na matakwa ya Waketwa
wenzake. Pia kule kumleta msichana mwingine kinyemela ili amfanyie kazi badala ya
Mangwasha ni ishara ya kumsaliti Mangwasha aliyekuwa mhazili wake wa muda mrefu.

Mwenye dharau

Anamwonyesha Mangwasha dharau akiwa kazini kwa kutumia lugha isiyo na heshima. Kwa
mfano, anamwambia Mangwasha Waketwa hawana akili hata ya kuchagua wachumba (uk.
20). Anaonyesha dharau pia pale anapomwambia Mangwasha hawana pesa hata za
kuwapeleka katika fungate yao baada ya arusi, au kumdhihaki kwa kusema, "Hata kama
hamtaenda kokote, mtakaa nyumbani mkipanga kuwa na jeshi la watoto..." (uk. 23). Baada
ya kuwatembelea watu waliochomewa nyumba zao pale kanisani walipojisitiri, alitamka
maneno ya dharau yaliyowasha moto wa ghadhabu (uk. 70).

Umuhimu wa Chifu Mshabaha

1) Ametumiwa na serikali ya Mtemi Lesulia kama chombo cha kufaulisha njama zake
dhalimu.

2) Ametumiwa kama kiungo cha kuendeleza ufisadi katika serikali.

3) Ametumiwa kuonyesha jinsi ukabila unavyoendelezwa serikalini.

Mrima

Mrima ni mfanyakazi wa serikali, mfanyabiashara na mumewe Mangwasha.
Sifa za Mrima

Mwenye tamaa na ubinafsi

Ana tamaa ya pesa hasa pale anapokubali kuitelekeza jamaa yake kwa kufuata pesa za Sagilu
ili kujistarehesha. Anathibitisha hili kwa kusema, "Mhn, ati familia? Kwani mimi mjinga
niache mapesa haya yote yanipite bila kuyafaidi." (uk. 37). Tamaa ya pesa na ubinafsi
vinamfanya kukaidi masharti ya ndoa na kutomjali mkewe na watoto. Anasema, "Siku hizi
kila mtu anazisaka chapaa, haijalishi ni kwa njia gani..." (uk. 107).

Anaenda kinyume na jamii yake na kuchukua hongo kutoka kwa Sagilu ili kumfanyia
kampeni Mtemi Lesulia. Tamaa na ubinafsi vinamfanya hata kufutwa kazi baada ya kuhamia
Chakani kutokana na starehe nyingi. Tamaa ya pombe inamfanya kupotelea Majaani
anakookolewa na jamii yake.




Mpenda anasa na ulevi

Anapotelea Ponda Mali na Majaani, mahali palipokuwa na walevi wa kila aina ili kujihusisha
na ulevi. Anakuwa mlevi kupindukia kiasi cha kutoweza kuitunza familia yake. Anafanya
usuhuba na wanawake nje ya ndoa kutokana na barua ya mahaba anayoipata Mangwasha (uk.
77) na ambayo iliandikwa na mwanamke. Anakiri kwamba pombe ya bwerere haiachi na
anahitaji kuvunja mifupa akiwa bado ana meno (uk. 37). Hata baada ya uhamisho kwenda
Chakani, anaendelea na anasa za ulevi hadi anapigwa kalamu, Ulevi unamfanya kuokotwa
Majaani na wenziwe akiwa katika hali mbaya na kupelekwa hospitalini.

Mhafidhina

Anatoa kauli zinazoonyesha kwamba ingawa ni kijana wa kisasa, bado ameshikilia mawazo
na itikadi za utamaduni wake. Kwa mfano, anasema, "Tangu lini mke amuulize mumewe
kule aendako au atokako?" (uk. 40). Baada ya kutibiwa katika hospitali kutokana na uraibu
wa pornbe, anakataa kwenda kwake. Tunaona akiuliza swali, "Hamwoni kwamba mila
hairuhusu mie nikatunzwe na mke kama mgonjwa?" (uk. 100).

Misaliti

Anaisaliti jamaa yake anaposhirikiana na Sagilu aliyekuwa adui wake wa muda, huku
akiwatesa Mangwasha na watoto wao. Kule kushirikiana na Sagilu pia ni kuisaliti jamii yake
ya Waketwa ambao wanamwona Sagilu kama adui wao kisiasa na kijamii. Anamsaliti
mkewe kwa kuwa na mpenzi nje ya ndoa anayethubutu hata kumwandikia barua ya mapenzi.

Mwepesi wa kushawishiwa

Anashawishiwa na Sagilu na kuingia mtegoni kwa haraka pale anapopewa mlungula ili
kumfanyia mtemi kampeni. Sagilu anamshawishi kwa urahisi pale anapompa pesa kwa wingi
ili atorokee ulevini huku akiacha familia yake bila kujali (uk. 36).

Umuhimu wa Mrima

1) Ametumiwa kuonyesha kuwepo kwa utamaduni wa ubabedume miongoni mwa vijana
katika jamii ya leo.

2) Ametumiwa kuonyesha madhara ya ulevi na anasa katika asasge ya ndoa.

3) Ametumiwa kuonyesha jinsi vijana wa kizazi cha sasa wanavyoweza kushawishiwa
na pesa kwa urahisi na haijalishi njia wanazotumia kuzipata.

4) Ametumiwa kuonyesha jinsi pesa zinavyoweza kubadilisha mtu kitabia.

Sihaba

Sihaba ni rafiki ya Sagilu anayemiliki makao ya Red Beads Lodgings.
Sifa za Sihaba

Fisadi

Anatumiwa na Sagilu kuendeleza vitendo vya ufisadi. Anatumiwa kuangamiza washindani
wa Sagilu kibiashara. Anatumiwa katika uchomaji wa nyumba za wenyeji wa Matango kwa
kusambaza vijikaratasi kuwaambia wahame. Anapokamatwa na kutupwa korokoroni
kutokana na kusambaza vijikaratasi au kuwatumia watoto katika biashara ya ukahaba,




tunaambiwa hakukaa humo bali anatumia njia za kifisadi na kutoka bila kufunguliwa
mashtaka.

Katili

Anashirikiana na Sagilu kuwachomea wenyeji wa Matango nyumba. Ukatili wake
unaonekana pale anapojifanya kuwapelekea Mrima na Mangwasha zawadi ya arusi ilhali
kilikuwa kifurushi cha kilipuzi. Kule kuwachukua wasichana wadogo na kuwaingiza katika
biashara ya ukahaba bila kujali maisha yao ya baadaye ni ishara ya ukatili.

Mnafiki

Anakwenda kuwapa zawadi Mrima na Mangwasha siku ya arusi yao lakini haikuwa zawadi
bali kilipuzi cha kuwaangamiza. Anajifanya kuwa na urafiki na wakuu wa serikali huku
akijipendekeza kwao ilhali lengo lake ni kujinufaisha kiuchumi na kuishi maisha ya anasa.

Mnyanyasaji wa haki za watoto

Anawachukua wasichana wadogo kwenda kuwachuuza kwa wanaume ili kujinufaisha bila
kujali haki zao. Anashiriki katika uchomaji wa nyumba za wenyeji wa Matango bila kujali
kuwa watoto katika makazi hayo wangeteseka.

Umuhimu wa Sihaba

1. Ametumiwa kuonyesha jinsi wanawake wanavyoweza kutumiwa na wanaume kama
vyombo vya kuendeleza maovu katikajamii.

2. Ametumiwa kuendeleza madhara ya ukabila katika jamii.

3. Nikielelezo cha wale wanaovurujua haki za watoto kwa manufaa yao binafsi.

Mashauri

Mashauri ni mwanawe Sagilu na rafiki ya Lombo na Ngoswe.
Sifa za Mashauri

Fisadi

Tunaona Mashauri akiajiriwa na Mtemi Lesulia kama mtaalamu mkuu wa usanifu majengo
mjini Taria. Pale mwanzo Mashauri anaonekana akishirikiana na baba yake kufisidi vipusa
na meno ya ndovu. Anauza maliasili za nchi ng'ambo hadi anaathiri utalii nchini, huku
akitumia cheo chake kuzima mashtaka yaliyofikishwa kortini (uk. 127). Kutokana na cheo
chake kama msimamizi wa ujenzi wa majengo, ana uwezo pia wa kuamuru kubomolewa kwa
majengo yasiyojengwa kihalali au yasiyokuwa salama (uk. 117). Nafasi hii inamfanya
kuchukiwa na watu kutokana na ubomoaji wa majengo Taria.

Katili

Ukatili wake unabainika pale alipoamuru majengo ya watu kubomolewa kiholela kwa mpigo
wa kalamu yake (uk. 127). Anashirikiana na babake kufuja rasilimali za nchi na kusafirisha
ng'ambo bila kujali hatima ya uchumi wa nchi yake au hata wananchi waliotegemea
rasilimali hizo. Anadidimiza utalii nchini bila kujali matokeo kwa nchi yake.

Mwenye busara




Anaamua kumuunga mkono Lonare na kumfanyia kampeni kutokana na uhasidi aliotendewa
na Sagilu na maovu yaliyokuwa yakiendelezwa na serikali ya Mtemi Lesulia. Anaamua
kujiunga na vijana wenzake waliosoma kama yeye na ambao wana maono kama yake ili
kuchagua viongozi wanaostahili kuongozanchi.

Msamehevu

Licha ya kwamba Sagilu anamtendea maovu kumwendea kinyume, anamsamehe na hata
kumtafutia matibabu ya akili.

Mvumilivu

Anamvumilia Sagilu hata baada ya kumkosea, akamchukua kutoka barabarani na kumpeleka
kupata matibabu ili kuficha aibu. Anavumilia kauli za kuvunja moyo kutoka kwa Sauni na
wengine wasiomwamini, akajiunga na Chama cha Ushirika cha Lonare ili kumfanyia
kampeni.

Umuhimu wa Mashauri

1. Ametumiwa kama kiungo cha kufanikisha ushindi wa Lonare.

2. Kupitia kwake, tunaona uovu zaidi wa Sagilu.

3. Ametumiwa kuonyesha jinsi vijana wanavyoweza kuwa na ushirikiano bila kujali
mitazamo ya wazazi wao.

4. Ametumiwa kuonyesha mui huweza kubadilika na kuwa mwema.

Ngoswe

Ngoswe ni mwanawe Mtemi Lesulia na rafikiye Lombo na Mashauri.
Sifa za Ngoswe

Mpenda anasa na ufasiki

Tunaambiwa anaishi maisha ya raha mustarehe katika kasri kubwa mtaani Majuu (uk.122).
Mbali na kwamba ni mraibu wa pombe, tunaona akifuja pesa kwa raha mbalimbali kutokana
na ukusanyaji wa kodi za majumba na ushuru wa mashamba ya mtemi. Anastarehe na
marafiki wa kitajiri na anafanya biashara haramu ya dawa za kulevya. Ndiye farisi katika
biashara hii, huku dawa hizi zikisambazwa mitaani, magerezani, shuleni na vyuoni.
Tunamwona akiwekeza kwenye majumba ya starehe na anasa na anawabadilisha wanawake
wa myji kila uchao. Tunaambiwa katika vilabu vyake, vigoli wanamezwa usiku na kutapikwa
asubuhi kuonyesha maisha ya ufuska yaliyokuwa yakiendelea (uk. 123). Tunaambiwa pia
anawabadilisha warembo wa mji kila uchao kumaanisha alikuwa akiishi maisha ya ufuska.
Anakiri kwamba, "Mahusiano ya kimapenzi hayana maana tena." (uk. 125).

Fisadi

Anajiingiza katika biashara haramu ya mihadarati na anatumia mitandao ya wahuni kufanya
biashara hiyo ambayo ni kinyume na sheria za nchi. Pia anafisidi mali ya babake kutokana na
usimamizi wa mashamba na majumba yake. Pesa alizofuja pia anawekeza katika majumba ya
starehe (uk. 123).

Mievi




Anaonekana kuwa mlevi hasa pale katika hoteli ya Saturn tunapoambiwa kwamba
U...alikuwa amepiga maji kupindukia" alipomkabili Sagilu na kumwaibisha mbele ya watu
(uk. 134).

Mwenye msimamo thabiti

Mtemi Lesulia anapowashawishi rafiki zake waende kufanya fujo wakati wa uchaguzi,
Ngoswe anakataa katakata ushauri wa mzazi wake na kujiondoa kutoka katika mazungumzo
hayo (uk. 129). Anaamua kumwambia Mashauri kuhusu uhusiano wa Cheiya na babake, liwe
liwalo. Hakujali kuvunja uhusiano wa Mashauri na babake bali alitaka ukweli ujulikane (uk.
120-125).

Umuhimu wa Ngoswe

1. Ametumiwa kuonyesha jinsi dawa za kulevya zinavyotumiwa kuathiri vijana nchini.

2. Ametumiwa kuonyesha jinsi maisha ya ufasiki na anasa yanavyoharibU watoto
nchini.

3. Ametumiwa kufichua uozo uliosakini katika jamii kama vile wazee kuwanyemelea
wasichana wadogo bila kuzingatia mipakaya umri.

Sauni

Sauni anatoka katika jamii ya Waketwa na mfuasi halisi wa Lonare,
Sifa za Sauni

Mtetezi wa haki za jamii

Anawatetea Waketwa wenzake pale kanisani waliochomewa nyumba zao hasa pale
anapouliza watapiga kura wapi iwapo hawana makao (uk. 70). Anawahamasisha wenzake
kung'oa mahema na kwenda kuyasimika Matango. Anamwambia mkuu wa polisi kwamba
hawana haja ya ulinzi wake baada ya wao kurudi makwao kwani mlinzi wao ni Mungu (uk.
76).

Mwenye hasira

Anaonyesha hasira pale anapomfokea Mrima baada ya huyu kukataa kwenda nyumbani
kwake alipotolewa hospitalini. Anamkemea mkuu wa polisi baada ya kurejea Matango na
wenzake anapomwambia atokomee (uk. 76). Tunaona akimkemea Mrima kwa kupokea
hongo kutoka kwa Sagilu licha ya kwamba huyu alikuwa adui yao kijamii na kisiasa (uk.
114). Anamwambia, "Shetani wa mtu ni mtu. Shetani ni wewe mwenyewe." (uk. 115).
Anaonyesha hamaki pale anapotaka kumtimua Mashauri baada ya kuwaeleza yaliyomfika
huku akimwita jasusi na kibaraka aliyetumwa kumharibia Lonare kura (uk. 126).

Mwenye matumaini

Anaonekana kuwapa wafuasi wa Lonare matumaini hata ingawa Lonare hajulikani aliko na
siku ya uchaguzi imefika (uk. 167).

Umuhimu wa Sauni

1. Ametumiwa kama kipaza sauti cha Waketwa kuhusu taabu zinazowapata chini ya
utawala wa Mtemi Lesulia.




2. Ametumiwa kukemea maovu katikajamii.
3. Ametumiwa kama mtetezi wa haki za jamii inayodhulumiwa.

Sagura

Sagura ni rafiki wa karibu wa Lonare katika jamii ya Waketwa.
Sifa za Sagura

Mwaminifu

Anaonyesha uaminifu wake kwa Lonare pale anapoandamana naye katika kampeni za kisiasa
na pale Lonare anapopata shida, tunamwona akiwa tayari kumsaidia. Anakuwa mwaminifu
kwa Waketwa wenzake na yuko tayari kutetea maslahi yao bila kwenda kinyume.

Mtulivu

Tunaona mkuu wa kitengo cha jinai anapowasili Matango ili kulinda usalama, watu wanazua
fujo lakini Sagura anamzungumzia kwa utulivu kumtaka aondoke (uk. 75).

Mtetezi wa haki

Anatetea haki za Waketwa baada ya wao kugundua kwamba mtemi alitaka kunyakua ardhi
yao. Anasema watapigania haki yao kwa jino na ukucha (uk. 92).

Mpenda amani

Anaonekana kutopendelea ugomvi na badala yake anataka mambo yasuluhishwe kwa amani.
Sauni anapotamka maneno kwa hasira, Sagilu anamwambia, ("Heri ya mrama kuliko ya
kuzama" (uk. 76) hasa pale Lonare anapomsihi Sauni asitamke maneno bila kuwa na hadhari.

Mwenye hekima

Anasema kwamba kura watampigia Lonare hata kama haonekani (uk.165) na hili linazaa
matunda baadaye kwani licha ya Lonare kupatikana, wafuasi wake tayari
wameshahamasishwa kumpigia kura.

Mwenye matumaini

Anawapa wafuasi wa Lonare matumaini na kuwahimiza kwenda kupiga kura licha ya
kwamba Lonare hapatikani.

Umuhimu wa Sagura

1. Ametumiwa kuendeleza mapambano dhidi ya uovu katika jamii.

2. Ametumiwa kukuza sifa za wengine kama vile Mangwasha na Lonare.

3. Ametumiwa kuonyesha jinsi uaminifu unavyoweza kuzaa matunda katika jamii.
Mbungulu

Mbungulu ni rafiki shadidi wa Mangwasha, Mketwa na mfuasi wa Lonare.

Sifa za Mbungulu

Mwaminifu




Anakuwa karibu na Mangwasha hasa wakati huyu anapopitia misukosuko ya ndoa pamoja na
kazini mwake. Kwa mfano, anamhakikishia Mangwasha kuwa ataujua ukweli wote kuhusu
tabia ya Mrima kutokana na utafiti atakaoufanya (uk. 29). Uaminifu wake pia unajitokeza
pale anapomwambia Mangwasha kuwa alimwona Mrima akikokotwa kwa mkokoteni
kuelekea Majaani palipoishi wachochole wa mji (uk. 97). Anashirikiana na Waketwa
wengine kumfanyia Lonare kampeni. Anakuwa mwaminifu kwa jamii pale anapoandamana
na Mangwasha kufichua biashara haramu ya Sihaba ya kuwachuuza watoto wa kike (uk. 140-
143).

Mhafidhina

Anamwambia Mangwasha mila hairuhusu mke kumfuata mumewe akiwa katika starehe zake
(uk. 32) na kule kumshauri Mangwasha amsubiri mumewe hadi afike nyumbani kisha
amuulize kilichokuwa kikimsumbua. Anamkumbusha Mangwasha yale aliyofunzwa na
kungwi.

Mshauri mwema

Anamshauri Mangwasha asimfuate mumewe ulevini kwani alijua pale si pahali pazuri pa
mke kwenda. Anamshauri Mangwasha amsubiri mumewe hadi afike nyumbani ili ajue
kinachomsumbua (uk. 32). Anamshauri Mangwasha kukaa mbali na Sagilu kwani huenda
akamtendea mabaya, na kumshauri aache wazee kushughulikia tatizo lao la ardhi ya Matango
(uk. 79). Mangwasha anapomwambia aandamane naye hadi Majaani kumsaka Mrima,
Mbungulu anamshauri kuwa pale hapakuwa pahali pa kwenda wanawake kama wao (uk.98).
Anamwambia, "Tutafute wanaume twandamane nao", kutokana na hatari ambayo
ingewakabili.

Mtambuzi

Anatambua kuwa huenda wanyakuzi wa ardhi ya Matango wanatumia jina la serikali
kuendeleza jinai (uk. 80), na hivi ndivyo ilivyokuwa baada ya Mangwasha kupata ithibati
kamili kuhusu ardhi hiyo.

Mwenye huruma

Anawaonea huruma watoto wa kike waliokuwa wakiteswa na Sihaba anapowaingiza katika
ukahaba (uk. 140-143). Anamwonea huruma Sagilu anaporukwa na akili. Anasema,
"Amekuwa majununi. Maskini mzee wa watu." (uk. 146). Anamwonea Mangwasha huruma
baada ya mumewe kupotelea ulevini na kutokana na huruma hiyo, anajaribu kila njia
kumsaidia hata kuandamana naye Majaani kumsaka Mrima.

Umuhimu wa Mbungulu

1. Ametumiwa kumkuza mhusika Mangwasha.

2. Ametumiwa kufichua uozo unaoendelea katika jamii hasa biashara ya ukahaba wa
watoto wa kike mjini.

3. Nikielelezo cha uhafidhina wa jamii inayozingatia ubabedume.

Nanzia

Nanzia ni mkewe Mtemi Lesulia na mama yake Ngoswe. Ni mfanyabiashara mjini Taria.




Sifa za Nanzia
Fisadi

Anashirikiana na mumewe pamoja na Mbwashu kuwanyang'anya Waketwa ardhi ya Matango
kupitia kwa njia za ufisadi kama vile kubadilisha cheti cha ardhi hiyo. Anawatumia Sihaba na
Sagilu kutekeleza kitendo cha ufisadi cha kuchukua ardhi ya Matango kwa njia isiyo halali.

Anashirikiana na mumewe kutoa hongo kwa Chifu Mshabaha, Sagilu na Sihaba kuhusu
umiliki wa ardhi ya Matango. Anahodhi mali nyingi za umma kinyume na sheria hata
kumiliki jengo la Skyline Mall kupitia kwa njia za ufisadi.

Mnafiki

Anashirikiana na mumewe kuwaambia watu kuwa serikali ilitaka kujenga soko kwenye ardhi
ya Matango ilhali ardhi hiyo ilikuwa imilikiwe naye pamoja na Mbwashu. Anafanya urafiki
wa kando na Sagilu na kumzaa Ngoswe huku akijifanya mtoto huyo ni wa mumewe.
Anajifanya kuwaonea huruma wenyeji wa Matango kwa kuwaletea vyakula kanisani
walikojihifadhi, huku akijua kwamba yale yote yalitokana na unyakuzi walioufanya.

Mwenye tamaa na ubinafsi

Anabinafsisha mali ya umma pamoja na jengo la Skyline Mall kutokana na tamaa ya mali.
Anashiriki katika unyakuzi wa ardhi ya Matango kutokana na ubinafsi na tamaa ya mali.
Tamaa yake ya kupata mtoto inamsukuma kuzaa na wanaume nje ya ndoa.

Mdanganyifu

Anaficha siri yake ya kuzaa mtoto na Sagilu kutokana na kukosa uaminifu ndani ya ndoa.
Anashirikiana na wengine kudanganya kuwa serikali ilitaka kujenga soko katika ardhi ya
Matango ilhali alitaka kumiliki ardhi hiyo na Mbwashu. Anahusika katika kuwachomea
wenyeji wa Matango nyumba zao ilimradi apate kumiliki ardhi hiyo. Anawatesa wenyeji wa
Matango na watoto wao ambao wanakosa makao na kuteseka pale kanisani.

Misaliti

Anamsaliti mumewe pale anapofanya usuhuba na kuzaa na Mhindi pamoja na Sagilu.
Anaisaliti jamii nzima ya Matuo kwa kuhodhi mali ya umma kwa manufaa yake binafsi.
Anawasaliti wenyeji wa Matango kwa kushiriki katika kuchoma makazi yao ili afaidi na
wengine.

Msiri

Anamficha Ngoswe kuhusu baba mzazi hadi wakati anapofariki ndipo anapomwambia yeye
ni mtoto wa Sagilu. Anamficha mumewe kUhUSU urafiki wake na Sagilu na kuzaliwa kwa
Ngoswe hadi kuipeleka siri hiyo kaburini.

Umuhimu wa Nanzia

1. Ametumiwa kama kielelezo cha ufisadi katika jamii.

2. Ametumiwa kuonyesha kuzorota kwa maadili ndani ya ndoa.

3. Kupitia kwake pia tunapata kujua jinsi walio na mamlaka wanavyoshirikiana na
jamaa zao kufisidi na kuharibu uchumi wa nchi.




Cheiya

Cheiya ni mpenzi wa Mashauri na mfanyakazi hospitalini.
Sifa za Cheiya

Mpenda anasa

Anafanya usuhuba na Mashauri kwa ajili ya kutimiza mabhitaji yake bali si kutokana na penzi.
Tunamwona akimfuata Sagilu kutokana na utashi wake wa maisha ya anasa. Tunaambiwa
aliishi maisha yasiyolingana na kipato chake (uk. 118), na alipenda pesa na maisha ya hali ya
Juu.

Mwenye tamaa na ubinafsi

Anaonyesha utashi mkubwa wa pesa kwani urafiki wake na Mashauri pamoja na Sagilu
unajengwa juu ya tamaa ya pesa naubinafsi.

Msalitj

Anafumaniwa na Mashauri akitoka hotelini akiwa ameandamana na Sagilu, mzazi wa
Mashauri (uk. 121). Hakujali kumkosea mpenzi wake bali anatoroka baada ya kufumaniwa.

Katili

Anatumiwa na Mtemi Lesulia kumwekea Lonare sumu katika kinywaji chake ili kumuua (uk.
156) na kutokana na ukatili huu anakamatwa na kutupwa korokoroni.

Mdanganyifu

Anamdanganya Mashauri kuwa alikuwa kazini ilhali alikuwa akistarehe katika hoteli ya
Saturn na Sagilu.

Umuhimu wa Cheiya

1. Ametumiwa kama kielelezo cha udanganyifu katika mahusiano ya vijana wa kisasa.

2. Ametumiwa kama kishawishi cha kumfanya Mashauri apiganie haki ili kuleta
mabadiliko nchini kupitia kwa ushirikiano wake na Lonare.

3. Ametumiwa kuonyesha jinsi uovu na upotovu wa maadili unavyotekelezwa na walio
na mamlaka serikalini.

Mafamba

Mafamba ni mwanasheria anayewakilisha serikali katika kesi zake.
Sifa za Mafamba

Fisadi

Anajulikana kama fisadi mkubwa ndani na nje ya nchi ya Matuo. Ndiye anayetumiwa
kufunika maovu yote yanayofanywa na viongozi wa nchi (uk. 93). Anatowesha majalada na
nyaraka muhimu zinazohusu kesi zaufisadi,

Mwenye kuogopewa




Anaogopewa Sio tu kutokana na uhodari aliodhaniwa kuwa nao katika kesi, bali kutokana na
kesi za serikali alizokuwa akishughulikia. Anaogopewa na wale ambao hata hakuwahi
kukumbana nao mahakamani. Anaogopewa hata na walinda usalama kutokana na ukuruba
wake na serikali ya Mtemi Lesulia.

Mchache wa utu/mdanganyifu

Anahiari kuwa mwongo na kutoa habari za uongo kwa niaba ya wale anaowakilisha.
Anadanganya kuwa wenyeji wa Matango walipata vyeti ghushi vya kumiliki ardhi.
Anadanganya kwa niaba ya serikali kuwa ilitaka kujenga soko kubwa pahali pale ili
kuwaondoa wachuuzi kutoka barabarani. Anawasilisha stakabadhi ghushi katika kesi mbali
na kuwasilisha ushahidi wa uongo (uk. 95).

Mwenye maringo na Kkiburi

Anatembea kwa maringo huku kichwa amekiinamisha upande mmoja. Haikuwa rahisi
kumwona akicheka sembuse kuyaona meno yake hadi pale alipozungumza.

Misaliti

Anaisaliti jamii ya Matuo na nchi nzima kutokana na kuwakilisha viongozi wafisadi na
waliodhamiria kupora mali ya umma. Mwenyeubinafsi

Anapotetea ufisadi na kuhujumu sheria za nchi Sio tu kwa manufaa ya wale anaowawakilisha
bali pia kwa manufaa yakebinafsi.

Umuhimu wa Mafamba

1. Ametumiwa kama kielelezo cha wanasheria ambao hutumia taaluma
1. zao kunyanyasa umma na kujinufaisha kupitia njia za ufisadi.

2. Kupitia kwake, tunaonyeshwa jinsi serikali dhalimu inavyotumia

3. wanasheria ili kuhalalishamaovu.

Mwamba

Mwamba ni mwanasheria ambaye anawawakilisha wenyeji wa Matango katika kesi.
Sifa za Mwamba

Mkweli

Anatoa ushahidi wa kweli katika kesi pamoja na kutoa kauli za kweli zenye ithibati.

Anazingatia ukweli hasa pale anapomwambia Mrima aseme ukweli hata kama ni mchungu ili
aondoe chuki (uk. 113).

Mwaminifu

Anakuwa mwaminifu kwa wenyeji wa Matango hata kuwapigania na kushinda kesi
iliyowakabili. Anaonyesha uaminifu pale wenyeji wa Matango wanapomsihi apiganie kiti
cha ubunge cha Matango, naye anakubali ombi lao.

Mwenye subira

Anawaambia wafuasi wa Lonare wawe na subira na kwamba wampigie Lonare kura kwani
walikuwa hawajaambiwa na yeyote kuwa Lonare hatarejea.




Umuhimu wa Mwamba

1. Ametumiwa kama kielelezo cha matumizi ya haki katika jamii.

2. Kupitia kwake, tunaona uongo ukishindwa na haki kusimama.

Mbaji

Mbaji ni meneja wa kampuni ya mabasi ya Lonare na anatoka katika jamii ya Wakule.
Sifa za Mbaji

Mwaminifu

Ni mshirika wa karibu wa Lonare anayeaminika katika kazi yake (uk. 98). Anashawishiwa na
Sagilu na Sihaba kuhujumu biashara ya Lonare lakini anaghairi. Anamjulisha Lonare
mipango yote dhalimu ya akina sagilu hata kuamwonyesha barua ya jinsi njama ya hujuma
ingetekelezwa na mahasidi wake. Kutokana na uaminifu wake, Lonare anamchukua kama
nduguye.

Mwenye kuwajibika

Anawajibikia kazi yake vyema licha ya vishawishi vya maadui wa tajiri wake. Lonare na
wenzake wanapotaka kuondoka na kwenda katika hoteli ya Saturn ili kumkabili Sagilu,
Mbaji analiendea gari la mwajiri wake na kumkabidhi (uk.115).

Mwenye heshima

Anakataa kuingia katika mitego ya adui wa Lonare kutokana na heshima aliyokuwa nayo
kwa mwajiri wake. Anamsaidia mwajiri wake kumletea gari lake pale alipoliegesha na
kumkabidhi.

Umuhimu wa Mbaji

1. Ametumiwa kufichua baadhi ya njama alizopangiwa Lonare na maadui zake.

2. Ni kielelezo cha wanajamii wanaozingatia haki na uwajibikaji katika utendakazi wao.
Mbwashu

Mbwashu ni mfanyabiashara maarufu na tajiri mkubwa mjini Taria anayemiliki msururu wa
maduka na majumba ya ghorofa. Ni kikaragosi na mshirika mkubwa wa Mtemi Lesulia.

Sifa za Mbwashu
Fisadi

Akiwa na matajiri wengine, wanafisidi pato la nchi na kusababisha mfumko wa bei kila mara.
Anachangia katika kudidimiza uchumi wa nchi kupitia kwa magendo katika biashara.
Anaagiza bidhaa kutoka nje ya nchi na kukataa kulipa ushuru. Anawatumia maafisa wa ngazi
za juu serikalini kuagiza bidhaa ghushi ambazo halipii ushuru. Bidhaa zake zinaposhikwa na
maafisa wa forodha, anatoa mlungula na bidhaa hizo kupitishwa. Akisaidiwa na Mtemi
Lesulia, yeye na Nanzia wanajaribu kuwapokonya wenyeji wa Matango kipande chao cha
ardhi kwa kutumia njia za kimagendo kama vile kubadilisha cheti cha ardhi hiyo. Akiwa
pamoja na Mtemi Lesulia na wengine, wanajaribu kuwahonga vijana kwa kutumia pesa ili




waende kuvuruga zoezi la upigaji kura mbali na kuwahonga Watu kinyemela, Lengo hapa ni
kuharibu upigaji kura ili wapinzani wa Mtemi Lesulia na Sagilu wasishinde katika uchaguzi
(uk.

Mwenye tamaa na ubinafsi

Anahonga maafisa wa serikali ili biashara yake inawiri bila kujali kwamba anahujumu
uchumi wa nchi. Anashiriki katika njama ya kuwahonga vijana kwenda kuvuruga uchaguzi
ilimradi rafiki zake wapate uongozi naye azidi kujiendeleza kibinafsi.

Mnafiki

Anawatembelea wenyeji wa Matango pale kanisani walipochomewa makao yao ilhali yeye ni
mmoja wa wahusika wakuu katika njama ya kuwafurusha kutoka makwao (uk. 68).

Katili

Anashiriki katika biashara zisizo halali na kuharibu uchumi wa nchi bila kumjali mwananchi
wa kawaida. Mtemi Lesulia anaposhindwa katika uchaguzi mkuu, tunamwona akimwambaa.
Anaabiri ndege na kuelekea Ulaya bila kujali yale ambayo yangewafika mafisadi wenziwe

(uk. 177).

Msaliti

Anapoona mambo yamemharibikia Mtemi Lesulia, anamsaliti kwa kumtoroka na kumwacha
pamoja na wale walioshiriki naye katika kulangua pato la nchi.

Mdanganyifu

Anashiriki katika udanganyifu pale anapojaribu na Nanzia kumiliki ardhi ya Matango kwa
kusingizia kuwa serikali ilitaka kujenga soko pahalihapo.

Umuhimu wa Mbwashu

1. Ametumiwa kuyakuza na kuyaendeleza maudhui ya ufisadi.

2. Kupitia kwake tunaona jinsi ubinafsi na usaliti unavyojitokeza katika tabaka la kitajiri.
3. Anawakilisha wanawake wanaowatumia wanaume kujikuza kiuchumi.

Lombo

Lombo ni mwanawe Lonare na daktari mjini Taria.

Sifa za Lombo

Mcheshi

Anaonekana mwingi wa bashasha na aghalabu anapozungumza na wenziwe kama Mashauri,
kauli zake huandamana na vicheko. Kwa mfano katika kurasa za 148 na 149, tunamwona
akiandamwa na kicheko kila anapokuwa na wenzake kutokana na mizaha yake.

Mwenye hekima

Tunamwona akihama kutoka Ujerumani alikokuwa akifanya kazi ya udaktari na kuamua
kurudi nyumbani ili kumsaidia babake katika kampeni za uchaguzi na kumpa moyo.




Mwenye upendo

Anamsaidia Sagilu kwa kumtibu anapokuwa mgonjwa ilhali akijua kwamba alikuwa hasimu
wa babake (uk. 151).

Mshauri mwema

Anamshauri Mashauri kumsaidia babake hata kama alimkosea. Anasema, "Nenda ukamsaidie
upate baraka" (uk. 150) kuonyesha kwamba ingekuwa aibu kama angemwacha mzazi wake
kutembea uchi kutokana na ugonjwa wa akili aliokuwa nao. Aidha, anakuwa mmoja wa wale
wanaomshauri Ngoswe kuacha biashara ya dawa za kulevya (uk. 173).

Umuhimu wa Lombo

1. Ametumiwa kama kiungo cha kuleta mahusiano mema baina ya vijana na wazazi,
2. Kupitia kwake, tunaona ushirikiano na mahusiano mema baina ya vijana.
MBINU ZA UANDISHI

Mbinu za uandishi ni seshemu muhimu katika kazi ya sanaa kwa sababu ndizo humwezesha
mwandishi kuwasilisha maudhui yake. Humsaidia mwandishi kufikisha ujumbe wake kwa
wasomaji wake. Mbinu hizi zimegawika katika sehemu mbili:

a) Mbinu za sanaa/Mtindo wa mwandishi

Mbinu za sanaa au mtindo wa mwandishi ni mbinu anazotumia mwandishi kuelezea ujumbe
wake sawa na kuendeleza ploti ya kazi yake. Mbinu za sanaa hujumuisha mbinu za
kimuundo, kama vile taharuki, mbinu rejeshi, kiangazambele, hadithi ndani ya hadithi na

kadhalika, na mbinu za kimtindo, kama vile matumizi ya barua, ndoto, kinaya, majazi na
kadhalika.

b) Mbinu za lugha/Tamathali za usemi/lugha

Mbinu za lugha au tamathali za lugha huhusu matumizi ya lugha kiufundi ili kuwasilisha
ujumbe na pia kuipamba kazi ya kifasihi. Tamathali za lugha ni kama vile methali, misemo
na nahau, chuku, dhihaka, tashbihi, tanakali za sauti, takriri, tabaini na kadhalika.

Mbinu za Sanaa/Mtindo wa Mwandishi
Baadhi ya mbinu za sanaa zilizotumika katika riwaya ya Nguu zaJadi ni:
Taharuki

Taharuki ni mbinu ya kisanaa ambayo humpa msomaji mshawasha wa kutaka kujua zaidi
jambo lililotea baada ya tukio fulani. Humwacha msomaji akijiuliza maswaji ili kutaka kujua
zaidi yaliyotokea baada ya kisafulani,

Hadithi inapoanza, Mangwasha na wanawe wako kanisani. Kuna jambo ambalo limekumba
eneo Zima la Matango ambalo wasomaji hawana habari ni jambo gani. Wanawe
Mangwashwa hawana taarifa kuhusu aliko baba yao, na wasornaji hawajui ni kitu gani
kimetokea, hata mumewe Mangwasha kumwachia wanawe na umaskini (uk. 1). Wasomaji
wanalazimika kuendelea kusoma ili kupata majibu ya maswali haya.




* Barua anayopata Mangwasha wakati anachakura vitu vyake kuona kama vyeti vyake vipo
inamwacha msomaji katika taharuki. Hajui barua hiyo imeandikwa na nani na ujumbe wake
ni upi. Hivyo, analazimika kuendelea kusoma ili kukata kiu yake kuhusu barua hiyo (uk. 3).

* Taharuki inajitokeza wakati Sihaba anamtembelea Chifu Mshabaha na wanapotoka nje ya
ofisi ya chifu, Sihaba anamkabidhi chifu bahasha. Msomaji anashangaa bahasha hiyo ina nini
(uk. 85). Hata Mangwasha anapokimbia kwenda kurudufisha nyaraka zilizokuwa ndani ya
bahasha hiyo, haijulikani mara moja nyaraka hizo zina taarifa gani hadi pale anapokutana na
Lonare.

Kisa cha kupotea kwa Lonare kabla ya uchaguzi mkuu kinajenga taharuki pia. Hata
anapopatikana mapema siku ya uchaguzi, msomaji hapati taarifa zaidi kuhusu kilichokuwa
kimejiri, anaachiwa kukisia kwamba pengine alitekwa nyara kwa amri ya mpinzani wake
mkuu, Mtemi Lesulia.

Hadithi ndani ya hadithi

Hadithi ndani ya hadithi ni hadithi au kisa ambacho husimuliwa ndani ya kisa au hadithi kuu.
Mara nyingi, hadithi ndani ya hadithi hutumiwa kuelezea jambo fulani ambalo kwa namna
fulani linahusiana na kisa kikuukinachosimuliwa.

* Sauni anawasimulia marafiki zake, wakiwa nyumbani kwa Lonare, kisa cha mwanamke
fulani ambaye alidhani alishabihiana sana na Sihaba (uk. 81). Mwanamke huyo aliitwa Lilith.
Kisa cha Lilith kinatumiwa kuonyesha kwamba Sihaba st mwanamke mzuri. Sihaba
anatumiwa kuvuruga harusi ya Mangwasha na Mrima, na anahusika katika njama ya
kuwafurusha Waketwa kutoka katika eneo la Matango. Vilevile, anaendesha biashara haramu
ya ukahaba ambako anawashirikisha wasichana wachanga wenye umri wa kwenda shuleni.
Kwa kiwango kikubwa, mhusika huyu anachangia pakubwa katika kuifisidi nchi kwa
kuwaharibia vijana

* Lombo na Mashauri wanapokutana wanakumbuka maisha yao wakiwa katika Shule ya upili
(uk. 131). Katika kumbukumbu hiyo, tunasimuliwa kisa cha kijana mmoja ambaye aliugua
ugonjwa wa pediculosis corporis ambao ulimfanya ajikune kila wakati. Visa vya jadi yao
shuleni vinaelezea uhusiano wao wa sasa kwani walikuwa marafiki wa karibu, na ndio maana
pana msisimko mkubwa wanapopatana baadaye wakiwa wameshahitimu masomo na kila
mmoja ana maisha mazuri.

» Baada ya Nanzia kuugua kutokana na hofu ya kupoteza mali aliyomiliki kinyume cha
sheria, Mashauri anamsimulia Lombo kisa cha mfalme aliyeishi zamani huko Ufaransa (uk.
148). Mfalme huyo alichezea kamari pato la nchi hata wananchi wakamchukia kwani
umaskini uliwafanya kula matunda ya mwituni. Wananchi hao, baada ya kufika mwisho wa
madhila, waliwakamata mfalme, mkewe na mafasiki wengine wa utawala wake na
kuwaangamiza (uk. 149). Mashauri ana uchungu wa kuendewa kinyume na babaye, na katika
ari yake ya kimapinduzi, anaona kwamba viongozi wanaoiongoza Matuo, akiwemo babake
kwa sababu

Sagilu ni rafikiye Mtemi Lesulia, hawafai, kama huyo mfalme wa zamani aliyesimulia katika
kisa chake. Kisa hicho kinaweza kuchukuliwa kama kiangazambele cha mabadiliko
yanayofanyika baadaye kwani Lonare, ambaye ni kiongozi mzalendo na mwenye kuzingatia




maslahi ya watu, anachaguliwa kuwa mtemi, ishara kwamba sasa Matuo iko mikononi
salama.

Mbinu rejeshi/kisengerenyuma

Mbinu rejeshi au kisengerenyuma ni mbinu ya kisanaa ambapo mwandishi huyarejelea
matendo yaliyotendeka awali kwa nia ya kufanikisha masimulizi. Mbinu hii imetumiwa
ifuatavyo:

* Hadithi ya kijana aliyeugua ugonjwa wa chawa, Pediculosis corporis, inasimuliwa katika
mbinu rejeshi (uk. 131). Hii ni kwa sababu Mashauri na Lombo wanakumbuka matukio ya
zamani walipokuwa wanasoma katika Shule ya upili. Umuhimu wa kisengerenyuma hiki ni
kuweka msingi, kwa faida ya msomayji, kuhusu uhusiano wa Lombo na Mashauri.

» Kisa cha jinsi Ngoswe ni mwanawe Sagilu na wala si Mtemi Lesulia kinasimuliwa katika
mbinu rejeshi. Sagilu ndiye anayemfafanulia Ngoswe ilivyokuwa (uk. 160). Kutokana na kisa
hiki, tunajua kwamba Nanzia ni mwongo. Yeye humwambia Ngoswe kwamba kakake,
Mdando, anasoma ilhali yuko na Mhindi ambaye ni babake, na ambaye alishurutishwa
kuondoka naye akaenda uhamishoni Ulaya (uk. 161).

* Riwaya inapoanza, tunaelezwa kuhusu Mangwasha, wanawe na watu wengine ambao
wamefurushwa kutoka Matango na sasa wamepata hifadhi katika kanisa fulani. Baadaye (uk.
14), tunaelezwa maisha ya Mangwasha akiwa msichana na kuhusu kuchumbiwa kwake na
Mrima. Mbinu rejeshi hii inaweka wazi mambo kadhaa. Kwanza, Mangwasha ni msichana
mwadilifu. Licha ya vishawishi vya Sagilu na Chifu Mshabaha, anaendelea kumpenda Mrima
bila kumwendea kinyume (uk. 21). Pili, Chifu Mshabaha na Sagilu ni watu wenye dharau
(uk. 20). Wanamdharau Mrima kwa sababu hana utajiri na kumdharau Mangwasha kwa
kumpenda mtu ambaye ni maskini. Tunafahamu pia kwamba Sagilu ni mkware/mzinifu
kwani licha ya kuwahi kuwa na wake watatu, Mrima anasema kwamba ana masuria/vimada

Sadfa

Sadfa ni mbinu ya vitu viwili kutokea kwa wakati mmoja bila kutarajiwa. Vitu hivyo
vinapotukia pamoja huwa na umuhimu fulani katika muktadha husika. Ifuatayo ni mifano ya
sadfa zinazotokea katika riwaya ya Nguu zaJadi.

* Ni sadfa kwamba Ngoswe yuko karibu Sagilu anapotokea akiwa na Cheiya na kuingia
kwenye hoteli. Ngoswe anaamua kumwambia Mashauri kwamba babake anamwendea
kinyume, jambo ambalo linamfanya Mashauri kuamua kuachana na mchumba wake huyo,
ambaye ni wazi hampendi kwa dhoti kwani anaongozwa na tamaa ya pesa.

* Ni sadfa kwamba Ngoswe anakosana na babake, Mtemi Lesulia wakati Mashauri, rafikiye,
anakosana na babake, Sagilu. Kutokana na sadfa hii, wawili hawa wanaamua kujiunga na
kombi ya Lonare na kumsaidia kuwa kiongozi na kuleta mabadiliko ambayo yanahitajika
katika nchi ya Matuo.

* Ni sadfa kwamba Lombo, mwanawe Lonare, ni rafikiye Mashauri, mwanawe Sagilu
ambaye ni mpinzani wake wa kisiasa. Mambo yanapombharibikia Sagilu na Lonare anashinda
uchaguzi, inakuwa rahisi kwa Lonare kumshawishi Ngoswe kuacha mienendo miovu kwani
Ngoswe ni rafiki mkubwa wa Mashauri. Urafiki huu pia unamsaidia Lonare kuchaguliwa




kwani sasa anaungwa mkono hata na baadhi ya watu ambao wangekuwa wakimshabikia
Mtemi Lesulia.

Ndoto

Ndoto ni maono yanayotokea usingizini. Pia huitwa njozi au ruya. Mbinu hii hutumiwa ili
kuwasilisha ujumbe fulani kwa msomaji. Ndoto imejitokeza ifuatavyo:

» Baada ya kuwa na makabiliano na Sagilu (uk. 60-61), Mangwasha anaota ndoto ya kutisha.
Anaota anafukuzwa na jinyama lenye sura ya kutisha. Pia, anakabiliwa na moto mkubwa
mbele yake.

Ndoto hii ni jazanda kwa kuwa:

1) jinyama linalomkimbiza linamwakilisha Sagilu ambaye ni mzee katili anayemhangaisha
Mangwasha kwa kumtaka kimapenzi huku akimsababishia matatizo ya kifamilia kwa
kumtokomeza Mrima, mumewe, kupitia kwa ushawishi wa pesa.

i1) moto unaomkabili ni kiangazambele cha moto unaoteketeza makao ya Waketwa katika
eneo la Matango.

Matumizi ya Barua

Barua ni njia ya kuwasiliana kati ya watu wawili au zaidi kwa njia ya maandishi. Pia,
tunaweza kusema kuwa barua ni uyjumbe wa maandishi unaotumwa kwa mtu kwa njia ya
mkono au posta. Barua pia huitwa waraka. Barua imetumiwa ifuatavyo:

Wakati Mangwasha anapekuapekua kwenye vitu alivyoweza kuokoa visichomeke makao yao
kule Matango yanapoteketezwa, anakumbana na barua ambayo baadaye (uk. 77) anagundua
kwamba Mrima aliandikiwa na mwanamke fulani. Mangwasha anamhurumia mumewe
ambaye haelekei kuelewa hatari inayomkabili kwa kujihusisha na wanawake ambao nia yao
hasa ni kumfilisi. Anajua tu kwamba Mrima amezuzuliwa na pesa.

Taswira

Taswira ni picha ambazo hujengeka akilini mwa msomaji wa kazi za kifasihi. Taswira
anazopata msomaji wa Nguu za Jadi ni nyingi, miongoni mwake:

» Kuna taswira ya Mangwasha akivikagua vifurushi vya nguo na vitu vingine vichache
alivyoweza kuokoa visichomeke (uk. 2). Taswira hii inakuza maudhui ya umaskini na hali ya
uhitaji.

* Kuna taswira ya Mrima akiwa na wasiwasi baada ya kumwona Sihaba amejiunga na watu

wengine kwenye foleni ili atoe zawadi (uk. 24). Mrima anashuku kwamba mwanamke huyu
hana nia nzuri.

» Kuna taswira inayojengeka katika ndoto ya Mangwasha (uk. 61). Ni taswira yake akiwa
anakimbia huku nyuma akifuatwa na jinyama la kutisha na mbele anakoelekea akikabiliwa na
moto unaotishia kumteketeza. Jinyama hilo linamwakilisha Sagilu ambaye ni mzee
anayemhangaisha Mangwasha kwa kumtaka kimapenzi. Moto nao ni kiangazambele cha
tukio ambapo makao ya Waketwa yanateketezwa kwa moto huko Matango.




+ Kuna taswira ya Mkurugenzi wa Ardhi ambaye anawahutubia watu wakiwa kanisani. Watu
hawa wamekasirika na hawataki kumsikiliza kwa kuwa anayowaambia ni uongo (uk. 69).
Taswira hii inaashiria namna Waketwa wanapopokwa haki yao kwa njama za watu wachache
wenye ushawishi mkubwa serikalini.

» Kuna taswira ya Mangwasha akiwa na wasiwasi sana anapokuta bahasha yenye pesa juu ya
kabati, kisha anaamua kuificha baada ya kuona marundo ya pesa (uk. 105). Taswira hii
inaeleza wasiwasi wake Mangwasha kuhusu mumewe, ambaye anapotoshwa na Sagilu kwa
kumshawishi kwa helm

* Kuna taswira ya makabiliano kati ya Sagilu na mwanawe, Mashauri, baada ya Mashauri
kumfumania babake na mchumba wake, Cheiya (uk. 121). Hii ni taswira inayokuza maudhui
ya ukengeushi kwani Sagilu anatenda mambo kinyume na maadili ya kijamii. Cheiya pia
amekengeuka. Anamwandama Sagilu kwa sababu ya pesa, licha ya kwamba amesoma na
anaweza kufanya kazi nakujitegemea.

» Kuna taswira ya polisi wakiwatoa kwa nguvu wasichana kutoka katika vyumba vya
ukahaba vya Sihaba (uk. 142). Taswira hii ni ya upotovu wa kimaadili unaoendelezwa na
Sihaba huku akiwaharibia wasichana wadogo maisha yao pasi kujali lolote.

+ Kuna taswira ya watu wakiwa nyumbani kwa Lonare wakiomboleza na kuangua vilio (uk.
164). Taswira hii inatoa picha ya matumaini yaliyodidimia kwani wafuasi wa Lonare
wanaamini ndiye kiongozi anayewezakutegemewa.

Jazanda

Jazanda ni mbinu ya kisanaa ambapo jambo hulinganishwa na jingine kwa kutumia lugha
fiche. Katika jazanda, mambo huelezwa kwa kutumia lugha fiche au lugha ya kimafumbo.

* Anwani ya riwaya hii ni ya kijazanda. Nguu ni kilele au upeo wa mlima. Kitamathali, nguu
ni vikwazo au matatizo ya ainati yanayokwamiza maendeleo ya kijamii, kama vile ukabila,
unyanyasaji wa wanawake, ubabedume, uongozi mbaya, umaskini, ukosefu wa ajira, ufisadi,
na kadhalika.

Mtemi Lesulia analinganishwa na mjusikafiri. Kitendo cha mjusikafiri kuingia kwenye shimo
huku akiotea chakula cha mchwa, sawa na mchwa wenyewe, ni jazanda ya uongozi mbaya.
Mchwa ni wananchi wa kawaida, nao viongozi, kama vile Mtemi Lesulia, ni mjusikafiri
ambao wanafakamia kila kitu, kiasi kwamba wananchi wa kawaida wanabaki katika dhiki
kubwa (uk. 93).

* Sihaba anatumia gari jekundu katika shughuli zake. Rangi nyekundu ni jazanda ya hatari.
Mwanamke huyu amejaribu kuwadhuru Mangwasha na mumewe wakati wa harusi yao. Yeye
pia anamiliki jengo ambako anaendesha biashara ya ukahaba akiwatumia wasichana
wachanga wanaostahili kuwa shuleni.

* Ndoto anayoota Mangwasha ni jazanda, Anaota akikabiliwa na moto mkubwa huku
akikimbizwa na jinyama la kutisha. Moto huo ni kiangazambele cha moto unaoteketeza
makao ya Waketwa kule Matango. Jinyama la kutisha ni Sagilu anayemhangaisha
Mangwasha (uk. 61).




* Sagilu anashindwa kuamini kwamba Lonare ameshinda kura ya utemi (uk. 176) kwani
anajua Mtemi Lesulia ni "...sindano yenye uzi ambayo haiwezi kukosa kushona...". Hii ni
jazanda inayoashiria kwamba Mtemi Lesulia anadhibiti vyombo vya dola, kwa hiyo ana
uwezo wa kubatilisha matokeo ya kura hataakishindwa.

* Siku ya uchaguzi mkuu, "...miale ya jua ilianza kuremba mbingu kwa rangi nzuri za
kuvutia...". Hii ni jazanda ya matumaini kwa nchi ya Matuo kwani kiongozi mwenye maono,
Lonare anachaguliwa kuwa mtemi mpya (uk. 168).

* Kuna jazanda ya siafu wengi wanaofanya msafara (uk. 161). Siafu hao wanafanya kazi
kipunda lakini wanaokula ni wengine. Siafu hawa ni wananchi wafanyao kazi kwa bidii
lakini wanaofaidika ni watu wachache, hasa wenye ushawishi mkubwa nchini.

* Kuungana kwa Ngoswe (mwanawe Mtemi Lesulia) na Mashauri (mwanawe Sagilu) ni
jazanda ya vijana kuungana katika kuleta mabadiliko chanya katika jamii. Hapo mbeleni,
walishirikiana na wazazi wao katika kuifilisisha nchi.

* Mwandishi anasema kwamba Sagilu "Alipanda upepo sasa alikuwa akivuna tufani." (uk.
135). Hii ina maana kuwa maovu aliyofanya Sagilu sasa yalikuwa yanamsababishia matatizo
katika maisha kwani hata mwanawe, Mashauri, alishaungana na mpinzani wake wa kisiasa,
Lonare.

* Sauni anamuuliza Mrima kama anaweza kumsalimia mtu aliyekunja ngumi (uk. 114). Mtu
anayerejelewa hapa ni Sagilu, ambaye hana nia nzuri na Mrima. Mrima alikuwa hatambui
hili. Kifo cha Nanzia, mkewe Mtemi Lesulia kinaweza kuchukuliwa kama jazanda ya
mwisho wa ufisadi. Mwanamke huyu anamiliki mali ambayo ameipata kwa ushawishi wa
mumewe. Vivyo hivyo, matatizo ya kiakili yanayomvamia Sagilu ni ishara kuwa uovu
unashindwa na maadili kuchukua nafasi yake.

* Lonare kuamua kumpinga Mtemi Lesulia kisiasa kunalinganishwa na kutia kichwa chake
kinywani mwa simba (uk. 51), kumaanisha kwamba hatua hiyo ilikuwa ya hatari, kwani
alikuwa anahatarisha maisha yake. Baadaye, anaonekana akitekwa nyara kabla ya uchaguzi
mkuu na hatimaye kupatikana akiwa amejeruhiwa vibaya.

Kinaya

Kinaya ni mbinu ya kisanaa ya kutoa maelezo kuhusu kitu au jambo fulani kwa kinyume.
Kinaya na kejeli huwa na uhusiano wa karibu sana.

Ni kinaya kwamba watu wasiokuwa na elimu ya kutosha ndio wanaopata kazi katika nchi ya
Matuo huku watu wengi waliohitimu vizuri, hasa wa kabila la Waketwa, wakiwa hawana
kazi (uk. 44).

Ni kinaya kwamba Mtemi Lesulia hataki kuachilia kiti cha utemi ilhali ni wazi kwamba
uongozi wake umeiingiza nchi katika hali ya uhitaji, umaskini uliokithiri na hali ya maadili
kuzorota.

Ni kinaya kwamba Mzee Sagilu anamwona Mrima kama maskini wa mali huku yeye
mwenyewe akiwa ni mkosa maadili. Anamtaka Mangwasha kimapenzi na baadaye,
inafahamika kwamba anatembea na mchumba wa mwanawe, ambaye ni msichana mdogo.




* Ni kinaya kuwa Mbungulu haoni haja ya Mangwasha kuharakisha kumwokoa mumewe
kutokana na sherehe zisizokuwa na maslahi. Hii ni kutokana na hali kwamba ametawaliwa na
mila zinazowazuia wanawake kudai haki zao katika ndoa (uk. 32).

* Ni kinaya kwamba Mrima anaitelekeza familia yake kwa kuandama pesa. Anasema
kwamba Mangwasha na wanawe watajipanga (uk. 37). Hii inaashiria hali ya ukengeushi
baada ya Mrima kushawishiwa na Sagilu kwa kutumia pesa ili anapoiacha familia yake,
Sagilu apate nafasi ya kumhangaisha Mangwasha.

* Ni kinaya kwamba Chifu Mshabaha, ambaye ni mtumishi wa urnma, yumo kwenye njama
ya kuifurusha jamii ya Waketwa kutoka kwenye makao yao. Yeye, kama mtumishi wa umma
hatarajiwi kujihusisha na mambo ya siasa, ambayo ndiyo yanayowafanya Waketwa
kufurushwa kutoka kwenye makao yao.

* Ni kinaya kwamba serikali ambayo inafaa kuwa inapinga ufisadi inashiriki ufisadi.
Mbwashu anashirikiana na maafisa wa ngazi za juu serikalini kukwepa kulipa ushuru kwa
bidhaa wanazoingiza nchini. Pia, wanaingiza nchini bidhaa ghushi (uk. 68).

* Ni kinaya kwamba Mkurugenzi wa Ardhi mjini Taria anawaahidi Waketwa waliofurushwa
kutoka makwao mablanketi, vyakula vya msaada, maji na mahema badala ya kuahidi suluhu
ya kudumu kwa tatizo lao la makao (uk. 70). Hii ina maana kwamba yeye pia yuko kwenye
kundi linalowasababishia keroinayowakumba.

Majazi

Majazi ni mbinu ya kisanaa ya kuipa sehemu au mhusika katika kazi ya fasihi jina kutokana
na sifa, maumbile, tabia au mienendo yake. Baadhi ya wahusika na sehemu mbalimbali
zimepewa majina ya kimajazi. [fuatayo ni mifano ya matumizi ya majazi katika riwaya ya
Nguu za Jadi.

* Matuo: hili ni jina la nchi. Linatokana na kitendo cha kutua, au kutuama, kwa maana ya
kutosonga mbele. Nchi hii haisongi mbele kwani inakumbwa na changamoto mbalimbali,
kama vile umaskini uliokithiri, hali ya vijana wengi kukosa ajira, mfumo wa ubabedume
unaotatiza maendeleo ya wanawake, visasi vya kisiasa, utabaka na ukabila.

* Waketwa: jina hili linatokana na kitenzi 'keta', kumaanisha hali ya kumpiga mtu na
kumwangusha. Waketwa ni watu wanaodharauliwa na wamenyimwa nafasi ya kujiendeleza
ingawa tunaambiwa kwamba wana bidii katika masomo na kazi. Hivyo, wameketwa na
utawala dhalimu katika nchi yao. Wachache wao wanashikilia nafasi za uongozi huku
viongozi wengi wakitoka katika jamii ya Wakule, licha ya kwamba wengi wa hawa
hawajahitimu vizuri kimasomo.

» Wakule: hawa Wako mbali sana kimaendeleo. Wao wanahodhi nafasi za uongozi nchini
Matuo. Pia, kwa kuwa wengi wao wako serikalini, wanaifisidi nchi kwa kujifaidisha
wenyewe na nafasi zao. Kwa ufupi, wako mbele katika kujinufaisha kama jamii mahususi.

¢ Chifu Mshabaha: shabaha ni lengo, kusudi au nia. Huyu chifu ana nia ya kuisambaratisha
ndoa ya Mangwasha akishirikiana na Sagilu. Pia, anatekeleza nia ya kumfuta kazi
Mangwasha. Aidha, ana nia pia ya kuwahujumu Waketwa wanaoishi Matango kwani yeye ni
mkabila na anashirikiana na uongozi wa Mtemi Lesulia ambao hauwavumilii Waketwa.




* Mpenda Bure: huu ni mkahawa unaomilikiwa na Sagilu. Hapa, ndipo wanapokutana
Mangwasha na Mrima, ambao wanapendana kwa dhati, japo Mrima ni maskini. Sagilu
anamtamani Mangwasha licha ya kwamba anajua yeye ni mchumba, na baadaye mke wa
mtu.

* Ponda Mali: hii ni sshemu ambako kunauzwa pombe haramu. Humu ndimo watu kama vile
Mrima wanakuja kuharibia pesa zao kwenye vileo hivyo. Wanapondea mali zao humo.

* Sihaba: mhusika Sihaba ni mwanamke mwenye mambo si haba (si machache). Yeye ndiye
anayetumwa na Sagilu kuja kuvuruga harusi ya Mangwasha na Mrima. Pia, yumo kwenye
njama ya kuwafurusha Waketwa kutoka kwenye eneo la Matango. Yeye ndiye anayesafirisha
vijana wanaokwenda kuteketeza eneohilo

kwa moto. Baadaye, inafahamika pia kwamba anaendesha biashara ya ukahaba ambapo
anawashirikisha vijana wa kike wanaostahili kuwa shule.

* Bwana Mafamba: huyu ni mwanasheria. Maana ya mafamba ni uongo. Mwanasheria huyu
ni fisadi na mwongo (uk. 95). Jina hili pia lina maana ya mambo yaliyofanywa vibaya.
Bwana huyu anatumiwa na upande wa watetezi katika kesi kuhusu ardhi ya Matango. Hata
hivyo, hafui dafu na anashindwa na mwanasheria mwenzake, Mwamba, ambaye ana ushahidi
wa kuaminika kuhusu kesi hiyo.

* Mwamba: huyu ni mwanashefia mahiri sana. Hata Mangwasha anamlinganisha na mlima
uliojengwa kwa mwamba. Kutokana na umahiri wake katika sheria, anashinda kesi ya ardhi
ya Matango.

* Majaani: jaa ni mahali panapotupwa takataka. Majaani ni sehemu chafu ambako Mrima
anapatikana baada ya kusukumwa kwenye pombe na Sagilu kwa hadaa za pesa. Hii ndiyo
sehemu ambayo takataka zote za mji hutupwa (uk. 98).

* Mashauri: hili ni jina la kimajazi. Lombo anamwambia Mashauri, "l say, Mashauri.
Ninaona leo una mashauri ya kufanya na mzee wako..." (uk. 134).

Dayalojia

Dayalojia ni mazungumzo baina ya wahusika wawili, au hata zaidi. Dayalojia huwa na dhima
anuwai katika kazi za fasihi. Kwa mfano, dayalojia hutumika kupunguza uchovu unaotokana
na kusoma maandishi mengi bila mapumziko. Pili, kupitia dayalojia, msomaji anaweza kujua
hisia za wahusika na hata sifa zao, kando na kwamba dayalojia hudhihirisha baadhi ya
maudhui na mbinu za kimtindo zinazotumiwa katika kazi za fasihi. Katika riwaya hii,
dayalojia imejitokeza sana. Katika sehemu hii, yapo maelezo ya kifupi kuhusu baadhi ya
dayalojia hizo, na umuhimu wake pale inapostahili.

 Kuna dayalojia kati ya Mangwasha, mhusika mkuu, na mumewe, Mrima. Kupitia dayalojia
hizi, tunamwelewa Mangwasha kama mke mwenye mapenzi ya dhati na anayejali maslahi ya
familia yake.

Kuna dayalojia pia kati ya Mangwasha na rafiki yake, Mbungulu. Kupitia kwa dayalojia
hizo, tunamwelewa Mbungulu kama mhusika ambaye ni rafiki wa dhati aliye tayari
kumsaidia Mangwasha kwa hali na mali. Pia, Mbungulu anajitokeza kama mwanamke
ambaye bado hajajikomboa kimawazo. Anamwonya Mangwasha dhidi ya kumfuata Mrima




huko ulevini alikoenda, na badala yake amsubiri mpaka aje nyumbani. Yeye ni mtamaduni
ambaye anaona kwamba Mangwasha anafaa kumkabili Mrima kwa hadhari kwani yeye ni
mwanamke (uk. 32).

» Kuna mazungumzo kati ya Mangwasha, Sagilu na Chifu Mshabaha. Kupitia dayalojia hizi,
tunaelewa kwamba Chifu Mshabaha ni mpyaro na mwenye taasubi ya kiume. Sagilu naye ni
mwenye kiburi. Anamdharau Mrima kwa sababu si tajiri, na anaona kwamba Mangwasha
anapaswa kumkubali yeye kwa sababu yeye nitajiri.

+ Kuna dayalojia zinazomhusisha Lonare na ambazo zinamsawiri kama kiongozi jasiri na
mwenye maono ya kuiinua Matuo na kuiweka kwenye ramani ya maendeleo. Zipo dayalojia
zinazomhusisha Mtemi Lesulia, (uk. 78), ambazo zinamwashiria kama mhusika katili,
mpyaro na mwenye kiburi. Yeye anashirikiana na Sihaba na Sagilu katika njama ya
kuwafurusha Waketwa kutoka katika ardhi yao hukoMatango.

» Kuna dayalojia kati ya Mashauri na Ngoswe, baada ya Ngoswe kuwafumania Cheiya na
Sagilu. Dayalojia hii inafichua mengi, kwanza suala la utabaka kwani hawa wanatoka katika
familia tajiri na kwamba Sagilu amepujuka kimaadili (uk. 123).

* Kuna mazungumzo kati ya Mtemi Lesulia na mwanawe, Ngoswe (uk. 129). Mazungumzo
hayo yanamdhihirisha Lesulia kama kiongozi katili ambaye yuko tayari kuua ili atwae
uongozi. Kwa upande wake, Ngoswe anajitokeza kama mwanamapinduzi kwani haafiki
mpango wa babake, na kwa sababu hii, anaamua kujiunga na mrengo unaomshabikia Lonare,
mpinzani mkubwa wa kisiasa wa Mtemi Lesulia.

 Kuna dayalojia katiya Lombo na Mashauri. Kutokana na dayalojia hii, tunapata kujua
kwamba hawa ni vijana waliojikomboa kimawazo, na wako tayari kuondoa utawala mbaya
pamoja na vikaragosi vya watawala sampuli ya Mtemi Lesulia.

Uzungumzinafsia

Uzungumzinafsia ni mazungumzo anayokuwa nayo mhusika fulani akiwa peke yake. Mara
nyingi, mbinu hii hutumiwa kuonyesha mawazo waliyo nayo wahusika na migogoro katika
nafsi zao. Ifuatayo ni mifano ya matumizi ya mbinu hii katika riwaya.

* Mangwasha anajizungumzia baada ya kusoma barua anayoandikiwa Mrima na mwanamke
ambaye biia shaka ni kimada wake (uk. 4). Anashangaa kwamba muda wote Mrima alikuwa
na siri hii ambayo yeyehakuijua.

* Mangwasha anajizungumzia anapopanga viti ndani ya chumba pale kanisani ambamo
amejificha (uk. 5). Uzungumzinafsia huo unaashiria hali yake ya kutokuwa na usalama
mabhali hapo ambapo alihisi wangeingia watu wabaya na kumvamia yeye na watoto wake.
Mangwasha anajisemea, "Laiti wangalivuta fikira zaidi, wangalijua chanzo cha mateso
Yao..." (uk. 9). Mangwasha anajua kwamba taarifa walizonazo watu kuhusu chanzo cha moto
uliochoma nyumba zao huko Matango si sahihi. Yeye anajua kwamba hata Chifu Mshabaha
anahusika. Mangwasha anawaza, "Je, akipuuza nitakalomwambia, hataniona mie ni mwongo
tu?" (uk. 11). Hapa, Mangwasha hana hakika kama Lonare atamsikiliza kwani utamaduni
unawafanya wanawake kutokuwa na sauti mbele ya wanaume.




Mangwasha anajizungumzia baada ya Sagilu kumuuliza kama anajua aliko Mrima na
anakotoa pesa zake (uk. 31). Hapa ndipo Mangwasha anaanza kugundua kwamba Sagilu
ndiye anayehusika katika kumtokomezamumewe.

Mangwasha anapotafuta pesa kwenye nguo zake (uk. 58), anajiambia, "Pesa zimeamua
kuniambaa kama muuaji..." kumaanisha kwamba hana pesa hata kidogo.

Mashauri anajizungumzia akiwa katika hoteli ya Saturn, anaposubiri kumwona babake akiwa
na Cheiya. Anashangaa, "Babangu mzazi anaweza kuwa na makuruhu kiasi hiki..." (uk. 120).

Kuchanganya ndimi

Kuchanganya ndimi ni mbinu ya kutumia zaidi ya lugha moja katika uandishi. Kuna mifano
kadhaa ya matumizi ya mbinu hii. Ni muhimu kuelewa mbinu hii hutumiwa kwa nini.

* Mbinu hii wakati mwingine huashiria uwezo wa mhusika katika kutumia zaidi ya lugha
moja. Pia, ni njia moja ya kuashiria hadhi ya mtu. Kwa mfano, katika mazungumzo kati ya
Mrima na Mangwasha (uk. 21), wanaitana darling, honey na guardian angel kwa kuwa wao
ni wapenzi.

» Kwa upande mwingine, mazungumzo kati ya Ngoswe na Mashauri, (uk. 123-125) na kati
ya Mashauri na Lombo (uk. 132-133) yanaashiria hadhi ya kielimu, na kwa namna fulani,
kuibua maudhui ya utabaka, kwani wote wamesoma sana na wanatoka katika familia tajiri.

* Baadhi ya wahusika wanaweza kutumia maneno au msamiati fulani kutoka lugha nyingine
kwa sababu ni msamiati wa kitaaluma. Kwa mfano, katika riwaya hii, tuna msamiati kama
vile Panic Disorder (uk. 157), Schizophrenia (uk. 147), Pediculosis corporis (uk. 131), ambao
ni msamiati wa kimatibabu.

Usimulizi

Usimulizi wa kazi yoyote ya kifasihi hufanywa kwa kutumia moja kati ya nafsi tatu za
usimulizi. Nafsi hizo ni:

Nafsi ya Kwanza

Katika nafsi ya kwanza, msimulizi anahusika katika usimulizi wenyewe na anashiriki pia
kwenye matendo yanayozungumziwa katika kazihusika.

Kiwakilishi cha nafsi hii kwenye vitenzi huwa ni 'ni' katika umoja na 'tu' katika wingi.
Tazama mfano ufuatao:

Nilikuwa sijaonana na Timo kwa muda mrefu. Tangu apate nafasi ya kwenda Marekani kwa
masomo ya Chuo kikuu, tuliwasiliana tu kwa njia yajumbe za Facebook na WhatsApp. Sasa
alikuwa anarejea nchini na hamu yangu ya kuonana naye ilipanda vidato kila siku
iliyokucha...

Nafsi ya Pili

Nafsi hii huwakilishwa na kiambishi 'u' katika umoja na 'm' katika wingi. Zipo kazi chache
sana zilizosimuliwa kwa kutumia nafsi hii. Hata hivyo, mfano ufuatao unatoa picha ya jinsi
nafsi hii inaweza utumiwa kusimulia kazi ya kifasihi. I[Jmeketi kwenye matatu, unaelekea
mjini. Matatu imejaa abiria, kilo mtu ametulia kitini mwake. Mara dereva anaisimamisha gari




kando ya barabara, mahali ambapo hapana stendi. Mnashangaa ana nia gani. Taratibu,
anachukua simu yake na kumpigia jamaa fulani msiyemjua. Mnapandwa na mori kwa kuhisi
kwamba dereva huyu anawapotezea muda. Anamaliza kuongea na kuwaambia, "Samahani
sana. Nimetanabahi bosi wangu ametuma ujumbe kutaka kujua nilipo.

Singeweza kuijibu arafa yake wala kumpigia simu huku ninaendesha gari, kwa sababu
kufanya hivyo ni kuhatarisha maisha yenu, wateja wangu, barabarani..." Unajiambia
kimoyomoyo, "Huyu ni mzalendo halisi."

Nafsi ya Tatu

Nafsi hii huwa haishiriki katika matendo yanayosimuliwa katika kazi husika. Msimulizi
husimulia yale anayoona, kushuhudia aukuambiwa.

Nafsi hii huaminiwa sana kwani msimulizi hana haja ya kuficha au kubana maelezo fulani,
kama inavyoweza kufanyika katika usimulizi wa nafsi ya kwanza. Kazi nyingi za kifasihi
zimesimuliwa kwa kutumia nafsi hii. Riwaya ya Nguu za Jadi imesimuliwa kwa kutumia
nafsi hii.

Tazama mfano ufuatao:

Mangwasha hakuwa na hamu ya kuzikimbilia zile noti wala kuchota zile sarafu.
Alipozitazama, zilimtafishi na kumtia kichefuchefu. Hapo alipata nafasi ya kulikimbia na
kujisalimisha. Jinamizi hilo lilimshtua sana hadi akaamka. Mwili wote uliloajasho. Alijaribu
kulala tena lakini akashindwa kabisa. Hapo ndipo aliposikia mayowe huko nje. Wanaume
kwa wanawake, wote walipiga mayowe mfulu/izo. Kuna nini? Alifungua dirisha la chumba
choke akatazama nje. Mama yangu! Mtaa mzima wa Matango ulikuwa unateketea. Moto
ulikuwa ukisambaa kila mahali kwa haraka sana. Kelele za watu zilizidi kuhanikiza. Ndipo
alipowaamsha wanawe waondoke upesi. Alijua hakuna usalama pale. Maneno ya Chifu
Mshabaha yalipiga mwangwi akilini mwake. (uk. 62)

Mbinu za Lugha/Tamathali za Usemi/Lugha
Sitiari
Sitiari pia huitwa istiara. Hii ni mbinu ya kufananisha kitu kimoja na kingine moja kwa moja

bila kutumia vilinganishi kama ilivyo katika tashbihi.

Kuna sitiari nyingi sana zinazojitokeza katika riwaya ya Nguu za Jadi. Baadhi ya sitiari hizi
ni:

Mbungulu anamwambia Mangwasha kwamba amwepuke Sagilu sana kwani yeye ni 'moto
wa kuotea mbali' (uk. 79). Hii ina maana kwamba Sagilu ni mtu hatari sana au mwovu.

* Mangwasha anamwambia Mbungulu kwamba "...Sagilu ni chua ndani ya mchele lakini
wakati mwingine hufanana na huo huo mchele..." (uk. 80), kumaanisha kuwa Sagilu ni
kigeugeu, ni mtu hatari huku wakati mwingine akijifanya mtu mzuri.

* "Sasa punje za mkufu wa uhalifu zimeanza kupangika vizuri sana... (uk. 91). Mkufu
unaorejelewa ni watu wanaohusika katika njama ya kuwapunja Waketwa ardhi yao kinyume
na sheria.... Mchwa kwake ni akina nani? Ni watu wanaodharauliwa tu. Si lolote si

chochote .." (uk. 93). Hapa, Mtemi Lesulia anawalinganisha wananchi wa kawaida na mchwa




ambao hawana hadhi yoyote kwake.....Mwamba alikuwa mwamba ambao Mafamba
hangeweza kuupasua hata kwa baruti za maneno.. " (uk. 95). Mwamba alikuwamwanasheria
mzuri kiasi kwamba Mafamba hangeweza kumshinda katika kesi ya ardhi ambako alikuwa
akiwawakilisha Waketwa. "Mhn, tangu lini mlima wa changarawe ukashindana na mlima wa
mwamba?" (uk. 103). Hapa Mangwasha anamlinganisha Sagilu na mlima wa changarawe na
kumlinganisha Mwamba na mlima wa mwamba. Sagilu hangeweza kumshinda Mwamba
katika uchaguzi waliotarajia kwani mwamba alikuwa na umaarufu kuliko Sagilu.

* Mtemi Lesulia anamrejelea Ngoswe kama lumbwi (uk. 129), kumaanisha kwamba Ngoswe
ni kigeugeu, haaminiki. Hii ni baada ya Ngoswe kuamua kujiunga na wafuasi wa Lonare,
mpinzani wa kisiasa wa babake.

Vijana wa mitaani, wengine wao wamehitimu masomo vizuri lakini hawana ajira, huku wale
wa kike wakizalishwa mapema, wanaitwa majeruhi wa jamii (uk. 138). Hapa, vijana hao
wanateseka kutokana na hali mbaya ya mambo katika jamii, ndio maana wanaitwa majeruhi.
Wameathiriwa vibaya na jamii na hawana msaada.

"...Kwa miaka mingi, Mshabaha alikuwa akikusanya mzigo wa miba.. " (uk. 155). Mzigo wa
miba unarejelea mabaya ambayo

Chifu Mshabaha alijizolea katika maisha yake ambayo sasa matokeo yake yanaanza
kumwathiri. ...Kumbe alikuwa akimposa nyoka. Mungu alimnusuru alipoachana naye.." (uk.
156). Hapa, nyoka ni Cheiya. Mashauri anajutia kuwahi kuwa katika uhusiano na Cheiya,
ambaye sasa inagunduliwa alikuwa mtu mwovu, hata aliwahi kutaka kumwangamiza
Mashauri kwa kutaka kuchumbiana na mzazi wake. Pia, alikuwa ametumwa na Mtemi
Lesulia kumtilia Lonare sumu katika chakula (uk. 155)...Ndege mliolelewa kizimbaninyie
hamwezi kuruka .." (uk. 176).

Hapa, Sagilu anawalinganisha Mangwasha na Lonare na ndege wasioweza kuruka,
kumaanisha kwamba hawana uwezo wa kubadilisha maisha yao kwa mafanikio.
"...Tunafahamu kwamba, masukuzi ya leo ndio msitu wa kesho .." (uk. 180). Vijana kama
masukuzi au miche michanga ya miti, wakipewa nafasi huweza kuwa watu wa kutegemewa
na wenye kuimarisha jamii.

Mangwasha anawaza kwamba Lonare ataweza kuwatoa wananchi wa Matuo kutoka katika
mchanga wa moto unaowaunguza. Mchanga unaowaunguza wananchi wa Matuo ni matatizo
chungu nzima yanayowakumba wananchi hao (uk. 182).

Tashbihi

Tashbihi pia huitwa tashbiha au mshabaha. Katika mbinu hii, mwandishi hufananisha kitu
kimoja na kingine. Baadhi ya maneno yanayotumiwa kufananisha huwa kama, mfano wa,
sawa na, na mithili ya. Zifuatazo ni baadhi tu ya tashbihi zilizotumiwa katika riwaya ya Nguu
za Jadi, kwani ni nyingi sana kitabuni.

"...Amsahau kama vile mtoto anavyolisahau titi la mamaye .." (uk.

1): Mangwasha anawazia kumsahau mumewe kabisa. "Huku macho yakiangaza kama
anayesaka hirizi iliyopotea .." (uk 3) kama mtu anayetafuta kitu muhimu sana.




« "...Mtu anapomtazama, kitu cha kwanza kuona ni sharafa la ndevu, nyeupe pepepe mithili
ya theluji... (uk. 16) kumaanisha sharafa nyeupesana.

* "Mangwasha alisema huku akipumua kama mtu aliyetua mzigo... (uk. 38) kumaanisha
Mangwasha alizungumza akipumua kama mtu aliyekuwa amechoka sana.

* "Pesa zimeamua kuniambaa kama muuaji... (uk. 58) kumaanisha Mangwasha ameishiwa
kabisa na pesa.

* "Mangwasha alikimbia kama mwehu, pumzi zikimtoka kama anayekimbizwa..." (uk. 87)
kumaanisha Mangwasha alikimbia kwa kasisana.

* "Alikuwa mrefu kama komanzi, mwenye masharubu yaliyofunika mdomo wote wa juu."
(uk. 93-94) kumaanisha kwamba Mafamba alikuwa mrefu sana.

* "Alikuwa na uhakika kama mchana kwamba angemkuta mumewe mahali hapo..." (uk. 99)
kumaanisha Mangwasha alikuwa naimani

kabisa kwamba angempata mumewe pahali pale.

"...alitupatupa vitu ovyo kama mwehu..." (uk. 106) kumaanisha Mangwasha alitupatupa vitu
bila mpangilio au utaratibu wowote.

* "Mwishowe, (Mrima) alisalia kimya mithili ya kondoo aliyekuwa akipelekwa
machinjioni..." (uk. 115) kumaanisha Mrima alitulia kabisa.

* "Mashauri alisema kisha akachomoka kutoka pale mithili ya mshale..." (uk. 144)
kumaanisha Mashauri alitoka palembio.

* "Maisha ni kama kidau kinachoelea baharini..." (uk. 158) kumaanisha hakuna mtu aliye na
hakika juu ya maisha, chochote kinaweza kutokea wakati wowote.

* "Wengine waliomboleza na wengine wakiangua vilio utadhani kifo kimezuru makazi
Yao..." (uk. 164) kumaanisha watu waliokuwa wakiomboleza kupotea kwa Lonare walikuwa
na huzuni sana.

* "Mrima aliuliza akirudi kinyumenyume kama aliyeona kizuu..." (uk. 170) kumaanisha
Mrima alihofu sana.

Tashihisi/uhaishaji

Tashihisi pia huitwa uhaishaji au uhuishi. Hii ni mbinu ambapo kitu kisicho na uhai hupewa
sifa za binadamu.

« "Kauli hii ilimzoa Ngoswe na kumtosa ndani ya kilindi cha wahaka,.." (uk. 171) (kauli
imepewa uwezo wa kumzoa Ngoswe) kumaanisha kwamba ushauri wa Lonare ulimgusa
sana.

* "(Mangwasha) hajatembelewa na usingizi kwa sababu ya wingi wa mawazo..." (uk. 169)
(usingizi umepewa uwezo wa kutembea) kumaanisha kwamba Mangwasha hajaweza kulala
kutokana na kuwaza sana.




* "Wengine wakiomboleza na wengine wakiangua vilio utadhani kifo kimezuru makazi
hayo..." (uk. 164) (kifo kimepewa uwezo wa kuzuru) kumaanisha waliomboleza kana
kwamba walikuwa wamefiwa.

* "Akrabu za saa iliyotundikwa ukutani zilitangaza saa kumijioni..." (uk. 121) (akraba za saa
zimepewa uwezo wa kutangaza) kumaanisha kwamba saa ilionyesha ilikuwa imetimu saa
kumi jioni. "Upendo ukatoroka kupitia dirishani, uhitaji ulipobisha mlango..." (uk. 47)
(upendo umepewa uwezo wa kutoroka nao uhitaji umepewa uwezo wa kubisha mlango)
kumaanisha umaskini ulipoingia, upendo ulikosekana katika familia.

"Chuki iliwavaa Wakule, ikawavisha mashauo na wingi wa tadi..." (uk. 6) (chuki imepewa
uwezo wa kuvaa) kumaanisha Wakule waliingiwa na chuki ambayo iliwafanya kuwa na
kiburi na ujeuri.

Methali

Methali ni usemi mfupi, wenye maana pana, busara au hekima ulio na mizizi katika jamii
fulani na unaelimisha, kuasa au kukejeli watu au vitendo fulani katika jamii lakini kwa njia
iliyofumbwa na kuwekewa tasfida. Hivyo basi, jamii tofauti zina methali tofauti kuambatana
na tamaduni na mila zilizomo. Zifuatazo ni baadhi ya methali zilizotumiwa riwayani na
maana zake kimuktadha,

"...chakani mwa simba halali nguruwe..." (uk. 6) hii inarejelea uhusiano wa chuki kati ya
Wakule na Waketwa.

« "...Heri nusu ya shari kuliko shari kamili..." (uk. 13) methali hii inarejelea hali ya
Mangwasha kuona ugumu kumweleza Lonare matatizo yake, hasa ikizingatiwa kwamba yeye
ni mwanamke.

* Sagilu anamwambia Mrima, "...nahodha kamwe haogopi mawimbi..." (uk. 19) kama njia ya
kumtisha kuhusu uhusiano wake na Mangwasha kwani Sagilu anamtaka Mangwasha
kimapenzi. Kauli "...nahodha kamwe haogopi mawimbi... " inatokana na methali "Nahodha
hodari hachelei dhoruba".

* Mrima anamwambia Sagilu, "...kaa ukijua kwamba ghadhabu ya bahari ni furaha ya papa..."
(uk. 19) kumaanisha kwamba yeye haogopi vitisho vya Sagilu.

« "...Ama kweli, kabla hujafa hujaumbwa..." (uk. 29) Mbungulu anatumia methali hii
kumaanisha kwamba unapokuwa hai, lazima yatakufika mambo mengi ambayo utajifunza
kutoka kwayo. "...afungaye kibwebwe si bure ana kazi..." (uk. 75) kumaanisha afanyaye kitu
fulani si bure pana sababu ya kutosha. "Hakuna marefu yasiyokuwa na ncha..." (uk. 80)
Mangwasha anatumia methali hii kumaanisha karibuni watajua ukweli kuhusu njama ya
kuwafurusha Waketwa kutoka katika ardhi yao kule Matango. ...usilolijua ni usiku wa giza..."
(uk. 85). Mangwasha anashindwa kuelewa ni kitu gani kilitokea hata Sihaba akaachiliwa
huru wakati yeye akidhani yuko jela. "...subira ni ufunguo wa heri..." (uk. 89) kumaanisha
kwamba Mangwasha ametulia, hana haraka ya kuwajuvya marafiki zake kuhusu karatasi
alizopata kutoka ofisini mwa Chifu Mangwasha ambazo zilikuwa na siri kubwa kuwahusu
Waketwa na njama ya kuwafurusha kutoka katika ardhi yao...mzoea tamu huhalalisha
haramu. " (uk. 110) kumaanisha kuwa Mrima alitegwa kwenye mitego ya Sagilu hata
akasahau maslahi ya familia yake.




* "Shetani wa mtu ni mtu..." (uk. 115). Sauni anawaza hivi baada ya kutambua jinsi Mrima
alivyokubali kubadilishwa na Sagilu, akakosa mwelekeo katika maisha yake.

* "Aliye juu, msubiri chini..." (uk. 136). Mangwasha anamwambia Sagilu methali hii kwani
ana matumaini mambo yatabadilika na kumharibikia Sagilu serikali mpya ikiingia
madarakani.

* "Msiba wa kujitakia huu. Hauna kilio..." (uk. 146). Mangwasha anatumia methali hii
kumrejelea Sagilu ambaye amerukwa na akili kutokana na maovu aliyowafanyia
watu. ...palipo na wazee hapaharibiki neno..." (uk. 180). Haya ni maneno ya Lonare
akiwaeleza wananchi kwamba serikali yake itawahusisha wazee wa nchi ili kuhakikisha
uthabiti wa nchi.

Maswali ya balagha

Maswali ya balagha ni mbinu ambapo mwandishi hutumia maswali yasiyohitaji majibu.
Lengo la maswali haya ni kumfanya aliyeulizwa ajisake na ajikosoe au ajifikirishe. Wakati
mwingine, maswali ya balagha huwa yanakusudiwa kukejeli.

Yafuatayo ni baadhi ya maswali ya balagha yaliyotumiwa riwayani na maelezo kuyahusu.

Starehe ya usingizi itoke wapi ikiwa vurumai na mahangaiko yale yalimwacha fukara? (uk.
1) kumaanisha kwamba hali ya zogo na mahangaiko ilimkosesha usingizi.

* Lakini...lakini hata akikitegua, salama itoke wapi? (uk. 1) kumaanisha kwamba hata kama
angejua alikokuwa mumewe, haingesaidia chochote kwani mumewe alikuwa tayari
keshamwachia madhila mengi.

* Barua ile ina maana gani kwake sasa hata akiisoma? (uk. 3). Mangwasha anashangaa barua
anayopata itasaidia nini kwani mumewe hayupo karibu kumsaidia katika hali yake.

» Kuna mtu akaiba mali yake mwenyewe ya kumhifadhi baadaye? (uk. 47). Mangashwa
anaajabia hali ya nchi ya Matuo kuwa na watu ambao wako mbioni kuifilisi nchi bila
kuwazia kesho yao.

» Sare zipi ila magwanda yale? Nguo za 'kauka n'kuvae'? (uk. 63). Maana hapa ni kwamba
sare za wanawe Mangwasha zilikuwa mbovu na hawakuwa na nyingine; walilazimika wakati
mwingine kuzingoja zikauke ili wazivae tena. Hii inaashiria hali ya umaskini.

» Kwa nini aletwe hapa kwa gari aina hii? (uk. 68). Mangwasha anashangaa inakuwaje
Mbwashu analetwa na gari la serikali anapokuja kuwatembelea Waketwa waliofurushwa
kutoka Matango, kwani Mbwashu hakuwa mwakilishi wa kundi lolote hapo Matango.
Mangwasha anashuku ujio wa mwanamke yule mahalihapo.

* Leo hii amejiwa na malaika gani? (uk. 72). Mangwasha anashangaa kumwona Nanzia,
mkewe Mtemi Lesulia, ambaye hakuwa na mazoea ya kuwatembelea watu walio na shida,
anakuja pale na gari lililojaa vyakula, hasa vya watoto.

Hajui Chui si rafiki wa kukumbatiwa? (uk. 77). Mangwasha anamwonea huruma mumewe
ambaye ana uhusiano na mwanamke ambaye bila shaka hana nia nzuri naye.

Ardhi hiyo ilimhusu vipi? (uk. 80). Sauni na Sagura wanashangaa namna Sihaba
anavyohusika na ardhi ya Matango anapoonekana hapo wakati wa mzozo kuhusu ardhi hiyo.




Sihaba alitolewa kule lini? Au alifunguliwa mashtaka kisha kuachiliwa kwa dhamana? (uk.
85). Mangwasha anashangaa kumwona Sihaba ambaye alikuwa ametiwa mbaroni, kwani
hakutarajia kumwona mahali hapo.

Misemo na nahau

Misemo ni kauli zenye maana isiyo ya moja kwa moja, na aghalabu huanza kwa nomino.
Nahau ni semi ambazo kwa kawaida huanza kwa kitenzi na kama ilivyo katika misemo,
maana ya nahau haitokani na maana ya jumla ya maneno yaliyotumiwa. Misemo na nahau
mara nyingi hutumiwa ili kuleta uhai na ladha ya mawasiliano. Ifuatazo ni baadhi tu ya
misemo na nahau nyingi zilizotumiwa katika riwaya ya Nguu za Jadi.

* Hakupata hata lepe la usingizi (uk. 1), kumaanisha Mangwasha hakuweza kulala hata
kidogo. Mrima wake keshaonjeshwa asali, sasa yu radhi kuchonga mzinga (uk. 37),
kumaanisha kwamba Mrima ameshashawishiwa kabisa kwa pesa, na sasa hata familia haijali
tena.

Mabepari wachache wakaanza kuhodhi vyakula na kuviuza kwa bei ya dhahabu (uk. 45),
kumaanishaa wakaanza kuviuza kwa bei ya juusana.

Mwamba alitia masikio pamba, akaendelea na kampeni zake (uk. 53), kumaanisha Mwamba
alipuuza masuto ya Sagilu.

Bila shaka tutajua mbivu na mbichi kuhusu mkasa ute (uk. 73), kumaanisha tutajua ukweli
wote kuhusu mkasa huo.

Alijua akishikwa pale, kitumbua chake kitakuwa kimeingia mchanga (uk. 86), kumaanisha
kwamba mambo yake yatakuwa yameharibika.

Tunahitaji kumzuia kwa jino na ukucha (uk. 92), yaani tunahitaji kumzuia kwa vyovyote vile
au tunahitaji kumzuia kwa kila njia. Au hujatosheka kulisha na kuvisha mtu asiye na be wala
te (uk. 102), kumaanisha hajatosheka kumlisha na kumvisha mtu asiyekuwa na chochote,
maskini.

* Mrima pia alikuwa hoi bin taabani (uk. 109), kumaanisha Mrima pia alikuwa katika hali ya
kuhangaika.

Alipobahatika kujenga usuhuba na Mashauri, alijua angeupiga teke uhitaji (uk. 118),
kumaanisha Cheiya alijua angeyaacha maisha ya umaskini.

Haya yote Mashauri aliyafumbia macho, akatia komango masikioni (uk. 128), kumaanisha
Mashauri alipuuza kila kitu babake alitaka kufanya.

* Mambo yalianza kumwendea mvange (uk. 134), kumaanisha kwamba mambo yalianza
kumbharibikia Sagilu.

"Huyo kicheche wako anayeitwa Sihaba asipokoma kuharibu watoto wa nchi hii,
yatamtumbukia nyongo..." (uk. 144), kumaanisha mambo yatamharibikia.

Hakuamini hasidi yule angemwendea na kofia mkononi kutaka usaidizi wake (uk. 155),
kumaanisha kwamba Mangwasha hakuwahi kutarajia Chifu Mshabaha angekuja kwake kwa
heshima kutaka msaadawake.




Waketwa wakayapungia mkono matumaini ya kumpata Lonare (uk. 167), kumaanisha
walikosa matumaini ya kumpata Lonare. Wengi wamedumazwa na mihadarati na wengi
tayari wamesharudisha namba (uk. 173), kumaanisha wengi wao wameshaaga dunia
kutokana na matumizi ya mihadarati.

» Wezi na walaghai wamekuwa wakichukua kibubusa rasilimali za nchi kujinufaisha (uk.
178), kumaanisha wamekuwa wakichukua rasilimali za nchi kisiri.

Chuku

Chuku ni mbinu ambayo huhusisha kutilia kauli au habari chumvi ili kuleta msisitizo. Mbinu
hii imetumiwa ifuatavyo:

* Baada ya Lonare kushinda uchaguzi, tunaambiwa kwamba watu wanasakata densi na
kuvimba miguu kama walioshikwa na ugonjwa wa matende (uk. 177), kumaanisha kwamba
walisherehekea kwa msisimko mkubwa.

Mbungulu anamwambia Mangwasha kwamba Mrima amekonda kiasi kwamba akipuliziwa
pumzi ataanguka (uk. 97), kumaanisha kwamba Mrima amekonda sana.

* Mwandishi anasema kwamba eneo la Matango lilikuwa kichaka kikavu kilichohamwa hata
na panya (uk. 65), kumaanisha eneo hilo lilionekana kama ambalo halikuwa na faida.

(uk. 18), kumaanisha kwamba Sagilu alikuwa na vimada wengi sana.
Dhihaka/kejeli

Kejeli ni mbinu ya kisanaa inayotumiwa kumdhihaki au kumkebehi mtu kutokana na vitendo
au hali fulani. Mbinu hii mara nyingi hutambuliwa kwa namna mtu anavyosema kuhusu
jambo. Kejeli imetumiwa katika riwaya ya Nguu za Jadi ifuatavyo:

* Chifu Mshabaha anamdhihaki Mangwasha anapomwambia, "Toka mbele yangu. Kwenda!
Waketwa ni watu wasio na akili hata ya kuchagua wachumbea..." (uk. 20). Chifu huyu
anaudhika kwa sababu

Mangwasha amemkataa Sagilu na anaelekea kuolewa na Mrima, ambaye hana mali.

* Sagilu anamdhihaki Mangwasha anapomuuliza kama hajachoka kulisha na kuvisha mtu
asiye na be wala te (uk. 102) kisha anamuuliza kwa nini hataki kujibu swali muhimu kama
lile. Bila shaka, Sagilu anajua kwamba anamuudhi Mangwasha.

* Dhihaka inajitokeza pale tunapoambiwa, "...Ngoswe alikenua meno akatoa kicheko ghafla.
Papachi kinywani zikicheka pamoja naye..." (uk. 133) kumaanisha kwamba Ngoswe
hakupendeza kutokana na papachi kinywani mwake.

* Sagilu anapoambiwa kwamba Mwamba ameshinda uteuzi, anauliza, "...Waliozoea
tumbaku, tambuu wataiweza vipi..." (uk. 145) ambayo inaashiria kwamba anamdharau
Mwamba.

* Sagilu anamdhihaki Mangwasha anapomwambia, "...Kwenda huko! Ndege mliolelewa
kizimbani nyie hamwezi kuruka..." (uk 176). Sagilu anamaanisha kwamba hata kama Lonare
ameshinda uchaguzi, hana uwezo wakuongoza.




Tabaini

Tabaini ni mbinu ya kutoa msisitizo wa jambo fulani kupitia ukanushaji. Kitenzi kishirikishi
kikanushi 'si' hutumiwa kuashiria msisitizohuo.

* Alikuwa akijikuna kila wakati. Si nywele si mabega si...si... (uk. 131), kumaanisha kwamba
kijana huyo alikuwa akijikuna kilamahali.

» Mahakama ilisaki watu. Si matajiri si maskini (uk. 93), kumaanisha watu kutoka katika
matabaka yote walihudhuriamahakama.

 Ni mtaa ulioishi kila aina ya watu. Si matajiri si maskini (uk. 75), kumaanisha watu wa
matabaka yote waliishi katika mtaa huo.

* Si majumba ya aushi si ghorofa na wingi wa maduka (uk. 65), kumaanisha kulikuwa na
maendeleo makubwa.

Tanakali za sauti

Tanakali za sauti ni kauli ambazo huiga sauti za vitendo au kuelezea hali fulani. Mbinu hii
hutoa msisitizo wa vitendo au halizinazorejelewa.

Tazama mifano ifuatayo.

* Bure bilashi (uk. 36) inamaanisha bure kabisa. ...Lonare alikuwa amenyamaza jii... (uk. 76),
kumaanisha Lonare alikuwa amenyamaza kimya bila kutamka neno.

* Punde si punde, duka likawa linafurika wateja furi furi (uk. 102), kumaanisha duka lilijaa
watu.

» Sasa Mrima anaiona natija hiyo ikimponyoka na kupeperuka peperu (uk. 108), kumaanisha
natija hiyo inampotea kabisa.

* Mwamba aliwaeleza wafuasi wa Lonare waliojaa sisisi nje ya mahakama... (uk. 167),
kumaanisha watu walikuwa wengi nje yamahakama.

* Ndoto ya kumwona kiongozi wao ilikuwa imedidimia di di di (uk. 169), kumaanisha
matumaini ya kumwona Lonare yalikuwa yamefifiakabisa.

» Wakademka dem dem kwa kila aina ya ngoma (uk. 177), kumaanisha walicheza kwa
kusisimka.

 Lazima myakatae katakata (uk. 181), kumaanisha lazima wayakatae kabisa.
Ucheshi

Ucheshi ni mbinu ya kutumia lugha kwa namna ya kuchekesha. Mara nyingi, mbinu hii
hutumiwa kwa ajili ya kuburudisha.

* Kuna ucheshi pale ambapo Mashauri anamkumbusha Lombo jinsi alivyoogopa kumshika
nzige. Naye Lombo anamkumbusha Mashauri kwamba alikuwa mwoga sana, hata aliwahi
kutoroka Shule kwa siku mbili baada ya kuombwa na mwalimu wake kumsaidia kumshika
nyoka wakiwa katika Shule ya upili (uk. 131).




Mangwasha anaonyesha ucheshi anapouliza ni kwa nini mtu aamue kuanguka kingalingali
kama mende (uk. 158), naye Sauni anamjibu kwamba ukianguka ukiangalia juu unaweza
kuinuka na kuendelea nasafari.

Takriri

Takriri ni mbinu ya kurudiarudia neno, kifungu cha maneno au sentensi ili kusisitiza jambo
au kauli fulani. Mbinu hii imetumiwaifuatavyo:

« "...Aidha (Mtemi Lesulia) hakubainikiwa kwamba uongozi hauna misingi yake katika
utawala pekee. Haikumbainikia kwamba uongozi ni uhamasishaji wa umma..." (uk. 78).
Takriri hit imetumiwa kusisitiza kwamba Mtemi Lesulia hakujua maana ya uongozi.

...Alimlaumu kwenye majumba ya starehe. Akamlaumu katika mihadhara ya kisiasa.
Alimlaumu katika afisi za umma. Akamlaumu popote pale ambapo watu walimpa sikio..."
(uk. 128), kumaanisha kwamba Sagilu alimlaumu mwanawe, Mashauri, kila mahali.

"...Aah, ameshashinda tayari mume wangu hata kabla ya vita. Ushindi wa mteremko tu.
Ushindi wa bwerere. Ushindi asioutaiia wala kuuamkia..." (uk. 167), kumaanisha Mangwasha
anaona kwamba Mtemi Lesulia atashinda uchaguzi bila kupingwa, kwa sababu mpinzani
wake, Lonare, ameshatekwa nyara na hakuna aliye na habari kuhusu kule aliko.

Tasfida

Hii ni mbinu ya kutumia lugha ambayo inapunguza ukali wa maneno kwa kuzingatia adabu
njema. [fuatayo ni mifano ya matumizi ya tasfida katika riwaya ya Nguu za Jadi.

* Sauni anasema, "...Tamaa ya kinywaji cha Firauni bado inamghilibu...- (uk. 101). Kinywaji
cha Firauni ni tasfida ya 'pombe’ au'ulevi'.

* Sagilu anamwambia Mangwasha, "...Mtabakia kushika tama (Uk. 103). sagilu na kuramba
vidonda. Msalie kukalia vigoda..." anamaanisha kwamba Mangwasha na wafuasi wengine wa
Lonare watabakia maskini.

* Mashauri anamuuliza babake, Sagilu, "...Jinsi nilivyokuheshimu baba leo wanila kivuli..."
(uk. 121). Kumla mtu kivuli nikumwendea

kinyume.

» Mwandishi anasema, "...Ngoswe alijua sasa mzee huyo zake zinaanza kwenda likizoni
tena..." (uk. 161), kumaanisha kwamba Sagilu alikuwa ameanza kuharibikiwa na akili.

* Mwandishi anamrejelea Mangwasha kwa kusema, "...Aidha, alifunzwa kujihadhari na vitu
vya kupewa. Wazazi watiasa, 'Nguo ya kuazima haisitiri makalio'..." (uk. 12). Neno 'makalio’
limetumjwa badala ya neno 'matako’ ambalo lina aibu au linaweza kuonekana kuwa kali.

Maswali ya Marudio

1. "Aah, si mnajua wale watu ni hatari. Lakini hawatakuwa na nguvu
tena. Njia zao zotenitazifunga..."
a. Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama4)

b. Jadili hatari zilizosababishwa na watu wanaorejelewa na msemaji. (alama 10)




c. Msemaji ananuia kuzifunga njia za warejelewa vipi? (agama 6).

2. "Hakika kila mtu ni mhusika mkuu katika kisa cha maisha yake mwenyewe. Hivyo, ni
furaha kubwa kwa mhusika huyo kuipa hadhira yake kitu cha kuwatia moyo maishani..."

a. Fafanua muktadha wa dondoo hili. (alama4)

b. Mhusika katika dondoo hili ameipa hadhira yake kitu gani cha kuwatia moyo? (alama 16)
3. "Mwanao? Mimi mwanao mimi? Tangu siku ile uliyonila kivuli, mimi si mwanao tena..."
a. Weka dondoo hili katika muktadha wake. (alama4)

b. Tambua na ueleze tamathali mbili za usemi zilizotumiwa katika dondoo hili. (alama 4)

c. Eleza namna wahusika katika dondoo hili wanavyoendeleza maudhui ya ukengeushi.
(alama 12)

4. "Alifunzwa kutotumia sifa zake za kike alizokirimiwa na Muumba kustarehesha wanaume
ili kujinufaisha kimaisha..."

a. Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama4)

b. Kwa kurejelea riwaya nzima, onyesha jinsi anayerejelewa katika dondoo hili
alivyojikomboa kimawazo. (alama &)

c. Kwa kutoa mifano, onyesha jinsi baadhi ya wahusika wa kike wanavyotumia sifa za kike
kujinufaisha kutokana na wanaume. (alama 8)

5. "Yapimeni maneno ya Mbungulu. Hata kama tuna ushahidi huu, tangu lini panya
akashinda kesi mbele ya baraza lapaka?"

a. Fafanua muktadha wa dondoo hili. (alama4)
b. Je, panya na paka wanaorejelewa ni akina nani, na pana kesi gani? (alama 6)

c. Onyesha jinsi akina 'panya’ walivyonyimwa haki na akina 'paka' katika riwaya hii. (alama
10)

6. "Mrima, dunia yote inajua aliyemsaliti Yesu Kristo. Unajua mtu huyo aliishia wapi?"
a. Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama4)

b. Tambua na ufafanue umuhimu wa mbinu ya uandishi inayojitokeza katika dondoo. (alama
2)

c. Kwa kurejelea riwaya nzima, onyesha jinsi ambavyo mwandishi anashughulikia maudhui
ya usaliti. (alama 14)

7. "Lazima sasa atimize alilonuia. Hilo lilibeba hatima ya kila mtu Matango..."
a. Fafanua muktadha wa dondoo hili. (alama4)
b. Anayerejelewa katika dondoo hili ananuia kutimiza kitu gani? (alama 4)

c. Kwa nini hatima ya kila mtu inategemea lile alilonuia kufanya mrejelewa? (alama 12)




8. "Mangwasha, siku zote hizi ulikuwa unachezeshwa kayamba tu..."

a. Andikamuktadha wa maneno haya. (alama 4)

b. Nani anamchezesha kayamba na kwa nini? (alama &)

c. Eleza shida anazopitia msemaji wa maneno haya. (alama 8)

9. "Tafadhali usiende huko...sasa unanifananisha mimina..."

a. Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama4)

b. Eleza sababu zinazomfanya msemaji kutamka maneno hayo. (alama 6)

c. Jadili umuhimu wa msemaji katika riwaya hii. (alama 10)

10. "Hakuna heshima wala utu. Yaani kwa ufupi, tumevaa silika za wanyama.,."
a. Fafanua muktadha wa dondoo hili. (alama4)

b. Thibitisha kuwa wahusika wengi katika riwaya hii wamevaa silika za wanyama. (alama
16)

11. "Ama kweli, wavuvi wa juya huiendea bahari ya hadhi Yao..."

a. Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama4)

b. Tambua na ufafanue sitiari iliyotumiwa katika dondoo hili. (alama 4)

c. Wavuvi wanaorejelewa wamesababisha maafa gani katika jamii? (alama 12)

12. Eleza namna maudhui ya tamaa na ubinafsi yalivyoshughulikiwa katika riwaya hii.
(alama 20)

13. Eleza jinsi mhusika Sagilu anavyosawiriwa katika riwaya hii. (alama 20)
14. Fafanua jinsi utabaka unavyojitokeza katika riwaya hii. (alama 20)

15. Jadili jinsi mabadiliko yanavyojitokeza katika maisha ya wahusika Mashauri na Ngoswe.
(alama 20)

16. Onyesha namna Lonare anavyoendeleza maudhui ya uvumilivu. (alama 20)

17. Fafanua jinsi mwandishi anavyotumia mbinu ya kisengerenyuma katika riwaya hii.(alama
20)

18. Jadili matumizi ya taharuki kama yanavyojitokeza katika riwaya hii. (alama 20)
19. Fafanua sifa na umuhimu wa wahusika wafuatao. (alama 20)

a. Sihaba

b. Mwamba

c. Mrima

d. Chifu Mshabaha

20. Mtemi Lesulia ni adui wa maendeleo ya Matuo. Fafanua ukweli wa kauli hii. (alama 20)




21. 'Ibilisi wa mtu ni mtu.' Jadili ukweli wa usemi huu kwa kurejelea wahusika wanne katika
riwaya hii. (alama 20)

22. Cheiya ni mfano wa kuku ambaye anakimbilia punje za mpunga. Fafanua ukweli wa
kauli hii. (alama 20)

23. Taja nguu ambazo zinatokana na jadi na ueleze jinsi zinavyovunjwa katika riwaya hii.
(alama 20)

24. Huku ukitoa mifano, onyesha jinsi mwanamke anavyodunishwa katika riwaya hii. (alama
20)

25. Mrima ni kielelezo cha matatizo yanayoikumba ndoa ya kisasa. Jadili. (alama 20)
26. Eleza umuhimu wa mhusika Mangwasha katika riwaya hii. (alama 20)
27. Mwandishi amefaulu kutumia kinaya kufanikisha dhamira yake. Jadili. (alama 20)

28. Jadili mchango wa utamaduni katika ama kuiendeleza jamii au kudumaza maendeleo.
(alama 20)

29. "Laiti wangalivuta fikira zaidi, wangalijua chanzo cha mateso Yao..."

a. Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama4)

b. Eleza umuhimu wa mzungumzaji wa kauli hii katika kuijenga riwaya hii. (alama 16)
30. Jadili namna masuala yafuatayo yanavyoshughulikiwa katika riwaya.

a. Utabaka (alama 5)

b. Ufisadi (alama 5)

c. Ukombozi (alama 5)

d. Afya yakiakili (alama 5)




